• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

[VOS 3.0] Mở khóa bằng khuôn mặt (FaceID) gây tốn PIN

Hiện nay mình thấy rất nhiều Topic nói về việc sau khi update lên VOS 3.0 thì điện thoại Vsmart nhanh tụt pin hơn và có anh em phàn nàn sạc lâu đầy pin hơn nữa.Trong số đó cũng có vài anh em trên Facebook cũng như diễn đàn nói về việc FaceID hay tính năng mở khóa bằng khuôn mặt sau khi lên VOS 3.0 chiếm mức sử dụng PIN nhiều và gây tốn PIN.

VOS 3.0 Mở khó bằng khuôn mặt FaceID gây tốn PIN

Đặc biệt anh em đang sử dụng Vsmart Live vậy nên nếu anh em nào thấy điện thoại mình nhanh hết PIN hơn so với khi sử dụng VOS 2.5 thì có thể vào kiểm tra mức tiêu thụ pin của điện thoại mình xem nguyên nhân do đâu.

Anh em vào mục Cài đặt -> Pin -> Mức sử dụng pin xem chi tiết coi ứng dụng nào đang tốn nhiều dung lượng PIN nhất nếu thấy có ứng dụng FaceID thì mình nghĩ anh em nên tắt không sử dụng nó luôn cũng được, dùng vân tay là được rồi.

Anh em kiểm tra xem có thắc mắc, chia sẽ gì có thể để lại bình luận bên dưới bài viết để mọi người cùng thảo luận và chia sẽ với nhau nhé.Chúc anh em vui vẽ!

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Tuột pin hầu như nhiều hãng điện thoại đều bị, iPhone lên beta cũng bị, Oppo cũng bị, Vsmart cũng bị, samsung thì đang xài con cũ nên không update nên không bị. Vậy lỗi do đâu?

Sửa lần cuối:

nguyenmuoi

Lớp lá
Thành viên
mẹ cay ko chịu được các bác ạ, mình dùng live vos 3.0 sạc hơn 3 tiếng rưỡi mới đầy từ 10%, dùng 1 tiếng sụt 16% mà ko game, ko bật vị trí luôn, bật cả chế độ tối, ko faceid mà pin sụt nhanh **, đi làm mà toàn vác sạc theo, thế này thì thôi ko dám mua cho ng thân nữa, nói chung vin chỉ đc truyền thông thôi chả đc vẹo gì, chỉ mua 1 lần ngu lần sau chừa nhé ông vượng

TiEo

Lớp 2
Thành viên
mẹ cay ko chịu được các bác ạ, mình dùng live vos 3.0 sạc hơn 3 tiếng rưỡi mới đầy từ 10%, dùng 1 tiếng sụt 16% mà ko game, ko bật vị trí luôn, bật cả chế độ tối, ko faceid mà pin sụt nhanh **, đi làm mà toàn vác sạc theo, thế này thì thôi ko dám mua cho ng thân nữa, nói chung vin chỉ đc truyền thông thôi chả đc vẹo gì, chỉ mua 1 lần ngu lần sau chừa nhé ông vượng
Factory reset lại đi bạn, nó sẽ giúp giải quyết hầu hết các lỗi.

Ryu

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Chết chết phần mềm tối ưu kiểu này con Vsmart Aris ra nữa là chết nữa

Minh431

Lớp mẫu giáo
Thành viên
cá nhân mình không thèm kích hoạt FaceID luôn, chỉ sử dụng PIN và vân tay.
Mình thì chỉ vuốt! Vân tay lúc mới đặt 5 cái, lặp đi lặp lại, thử thì ngon. Một lúc sau mở thật thì lúc được lúc không. Chán nên vuốt nhanh hơn!!!

HappyQ

Lớp lá
Thành viên
Theo mình nghĩ ko hẳn do face id đâu, mình ko dùng face id mà cũng hao pin nè. Túm lại là chờ bản update tối ưu hoá thời gian dùng pin thôi!!

Aquarius

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Hiện nay mình thấy rất nhiều Topic nói về việc sau khi update lên VOS 3.0 thì điện thoại Vsmart nhanh tụt pin hơn và có anh em phàn nàn sạc lâu đầy pin hơn nữa.Trong số đó cũng có vài anh em trên Facebook cũng như diễn đàn nói về việc FaceID hay tính năng mở khóa bằng khuôn mặt sau khi lên VOS 3.0 chiếm mức sử dụng PIN nhiều và gây tốn PIN.

Đặc biệt anh em đang sử dụng Vsmart Live vậy nên nếu anh em nào thấy điện thoại mình nhanh hết PIN hơn so với khi sử dụng VOS 2.5 thì có thể vào kiểm tra mức tiêu thụ pin của điện thoại mình xem nguyên nhân do đâu.

Anh em vào mục Cài đặt -> Pin -> Mức sử dụng pin xem chi tiết coi ứng dụng nào đang tốn nhiều dung lượng PIN nhất nếu thấy có ứng dụng FaceID thì mình nghĩ anh em nên tắt không sử dụng nó luôn cũng được, dùng vân tay là được rồi.

Anh em kiểm tra xem có thắc mắc, chia sẽ gì có thể để lại bình luận bên dưới bài viết để mọi người cùng thảo luận và chia sẽ với nhau nhé.Chúc anh em vui vẽ!
Mỗi máy mỗi cái lỗi khác nhau sau khi lên 3.0 tjif phải. Mình thì hay mất sóng sim 1 hoặc sim 2 phải rút sim ra gắn lại mới lên sóng. Đã reset máy lại 4 lần giờ tạm ổn. Lỗi cảm biến khi thực hiện cuộc gọi là tắt đen thui màn hình ko bấm gì đc phải 1 lúc lâu mới mở màn hình lên đc. Khởi động lại máy là ko bị lỗi nửa. Hồi ở 2.5 mình dùng rất ko ko bị lỗi gì cả. Mong là có bản bá khắc phục các lỗi bất tiện cho người dùng.

MiHoNguyen

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Cái lỗi FaceID này tùy vào mỗi lần khởi động lại, hên thì ko bị lỗi. Nên mình khắc phục bằng cách khởi động lại máy, mở khóa màn hình ghi nhớ % pin và mức tiêu hao pin của FaceID rồi tắt màn hình ko sử dụng khoảng 5 phút sau kiểm tra lại thấy máy ấm pin tụt và mức tiêu hao pin của FaceID tăng lên thì khởi động lại máy. Tiếp tục làm như vậy đến khi nào thấy máy mát ko tụt pin và mức tiêu hao pin của FaceID ko tăng thì để dùng (ko khởi động lại nữa, nếu khởi động lại thì có thể sẽ lại bị lỗi FaceID). Có thể mất vài ba lần khởi động lại mới thành công. Khi FaceID ko bị lỗi thì sài rất ổn, con Live của mình có thể sử dụng được hơn 9h sáng màn hình, ở các bản VOS 2.5 trước đây chỉ loanh quanh từ 8 đến 8.5h thôi.

HoangNguyenHuy

Lớp mầm
Thành viên
Mình dùng Joy3 từ khi lên 3.0 chính thức chỉ lỗi mỗi vụ chơi game thi thoảng bị đứng hình (COD) trước đó chơi trên bản 2.5 lại không có vấn đề gì. Còn lại mọi thứ đều ổn.

MiHoNguyen

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Mình dùng Joy3 từ khi lên 3.0 chính thức chỉ lỗi mỗi vụ chơi game thi thoảng bị đứng hình (COD) trước đó chơi trên bản 2.5 lại không có vấn đề gì. Còn lại mọi thứ đều ổn.
Chơi game đứng hình có lẽ là bạn chưa tắt tính năng chụp ảnh màn hình bằng 3 ngón tay.

cyberat

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Có ai biết cách bật nháy đèn flash khi có cuộc gọi hay tin nhắn chỉ mình với. Môi trường làm việc của mình k dc ồn. Mà cài flash alert 2 vô nó treo đèn sáng suốt phải khởi động lại mới được

Lenhan

Lớp mầm
Thành viên
Sao lưu hết dữ liệu!
Vào cài đặt/hệ thống/đặt lại thiết bị/xoá hết tất cả. Ý bạn ấy là vậy.
Theo mình thì nên đi bảo hành! Pin có vấn đề.
Thường ngày set Data, lưu lên Google Drive, One Drive; Hình ảnh thì Google Photos. Hard reset xong thì Restore lại.

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB