• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

[VOS 3.0] Mở khóa bằng khuôn mặt (FaceID) gây tốn PIN

Hiện nay mình thấy rất nhiều Topic nói về việc sau khi update lên VOS 3.0 thì điện thoại Vsmart nhanh tụt pin hơn và có anh em phàn nàn sạc lâu đầy pin hơn nữa.Trong số đó cũng có vài anh em trên Facebook cũng như diễn đàn nói về việc FaceID hay tính năng mở khóa bằng khuôn mặt sau khi lên VOS 3.0 chiếm mức sử dụng PIN nhiều và gây tốn PIN.

VOS 3.0 Mở khó bằng khuôn mặt FaceID gây tốn PIN

Đặc biệt anh em đang sử dụng Vsmart Live vậy nên nếu anh em nào thấy điện thoại mình nhanh hết PIN hơn so với khi sử dụng VOS 2.5 thì có thể vào kiểm tra mức tiêu thụ pin của điện thoại mình xem nguyên nhân do đâu.

Anh em vào mục Cài đặt -> Pin -> Mức sử dụng pin xem chi tiết coi ứng dụng nào đang tốn nhiều dung lượng PIN nhất nếu thấy có ứng dụng FaceID thì mình nghĩ anh em nên tắt không sử dụng nó luôn cũng được, dùng vân tay là được rồi.

Anh em kiểm tra xem có thắc mắc, chia sẽ gì có thể để lại bình luận bên dưới bài viết để mọi người cùng thảo luận và chia sẽ với nhau nhé.Chúc anh em vui vẽ!

Lenhan

Lớp mầm
Thành viên
Factory reset lại đi bạn, nó sẽ giúp giải quyết hầu hết các lỗi.
Mình đồng ý với chủ thớt việc Factory reset là phương án triệt để vì các lý do sau:
1. Android là os xuất hiên nhiều rác (tmp files) trong quá trình dùng.
2. Máy mới hay vừa update cần ít thời gian tự cân bằng (smart) theo thực tế như xe chạy rô-đai vậy.
3. Trong lúc dùng phần mềm hay lướt web, nhiều thứ ghi xuống hệ thống có thể gây ra tham số hệ thống sai cho các xử lý.
Mình dùng cũng nhiều nhiều máy, từ những đời đầu của HTC, OS có từ Windows Mobile (Windows phone từ 7.0), Android... đều có vấn đề tương tự.
Chúc các bạn tìm ra "cách yêu" dế để dế vẫn là "dế yêu" mà không biến thành "dế sống thử".