• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

athanh8807

Lớp mầm
Thành viên
Đây là GCam 7.4 tương thích tốt với Live, ae sài các dòng máy khác thử xem có tương thích ko.
Vừa test thử sơ, Joy 3 xài đc bác ạ. Nhưng sao nó có 2 dòng chữ trắng ở dưới :(

Longdoan

Lớp mầm
Thành viên
Như các bạn đã biết mặc định điện thoại Vsmart sử dụng ứng dụng chụp ảnh do Vsmart cài đặt sẵn trên nền tảng VOS chính vì vậy nhiều bạn nếu không hài lòng với thuật toán xử lí của ứng dụng mặc định này muốn cài đặt thêm ứng dụng Google Camera (GCam) để dùng thì ở bài viết này mình sẽ hướng dẫn mọi người chi tiết cách tải cũng như các thiết lập các thông số để chụp ảnh tốt nhất.

Google Camera là ứng dụng chụp ảnh có trên các thiết bị của các dòng điện thoại Google Pixel nó là một trong những ứng dụng được người dùng yêu thích vì cho ảnh chất lượng cao, chi tiết tốt, và thuật toán xử lý cực kì ấn tượng đặc biệt là chụp đêm.Ứng dụng này chỉ hỗ trợ trên thiết bị Google Pixel nhưng các nhà phát triển trên thế giới đã sửa lại nó và nó có thể chạy được trên bất cứ thiết bị Android khác và trên điện thoại Vsmart bạn cũng có thể cài đặt nó.

Xem đính kèm 429
Bước ảnh so sánh chụp đem giữa Google Camera với Camera gốc trên Vsmart Live

1.Cách tải Google Camera cho điện thoại Vsmart

Hiện nay có rất nhiều bản Google Camera khác nhau và thời điểm hiện tại bản 7.2 là bản mới nhất có trên điện thoại Google Pixel và nếu bạn đang dùng điện thoại Vsmart có phiên bản Android 9 trở lên như Vsmart Live, Active, Joy 2+... thì có thể sử dụng bản này để chụp ảnh.
Mọi người dùng điện thoại Vsmart chip Snapdragon nên tải bản GCAM 7.3 trước để kiểm tra xem có tương thích không nhé, nếu không thì mới tải các bản ở phía dưới

Sau khi tải về bạn tiến hành cài đặt bình thưởng nhé, bạn cứ bỏ qua mấy cảnh báo nếu có nhé.Sau khi tải xong bạn bật ứng dung lên và đồng ý tất cả các quyền truy cập vào điện thoại nhé, nếu từ chối là sẽ rất dễ bị lỗi đó.

2.Cách thiết lập chế độ chụp ảnh trên Google Camera

Sau khi bạn cài đặt xong ứng dụng GCam và mở lên chụp ảnh thì lúc này mặc định ảnh được chụp sẽ rất nhạt thua xa camera mặc định trên điện thoại Vsmart nguyên nhân là do chúng ta chưa tùy chỉnh các thông số chụp ảnh trên ứng dụng này.Bạn có thể xem một tấm ảnh trước và sau khi thiết lập các thông số chụp ảnh trên ứng dụng Google Camera trên con Vsmart Live của mình nhé.

Xem đính kèm 265
Ảnh trước và sau khi thiết lập các thông số chụp ảnh trên Gcam.Ảnh đã bị nén để up lên diễn đàn nên hơi mờ

Vậy cách thiết lập, tinh chỉnh các thông số chụp ảnh trên ứng dụng Google Camera bạn xem và làm theo như sau nhé.(Lưu ý anh em nào cài bản Google Camera 7.2 mới thiết lập như bên dưới đây nhé còn tải 7.3 thì không cần)
  • Bước 1: Mở ứng dụng Google Camera lên vào mục Cài đặt bằng cách bấm vào dấu mũi tên trên màn hình chọn vào icon Cài đặt như hình dưới đây.​
  • Bước 2: Tại ngay màn hình Cài đặt Chung bạn gạc tính năng Gợi ý để lấy bố cục sang trạng thái bật.​
  • Bước 3: Bạn kéo xuống phía dưới chọn vào mục Nâng cao sau đó bật các tính năng như Điều khiển HDR+, RAW+JPG lên như hình bên dưới đây.
  • Bước 4: Tại mục Nâng cao ở bước 3 bạn kéo xuống chọn vào mục Lib patcher sau đó bật tính năng này lên kèm theo chỉnh các thông số Camera sau (Back Camera) về mặc định (default) như hình bên dưới đây.Một số bạn bảo để các thông số ở 1.5 đẹp hơn các bạn có thể tự kiểm tra thử nhé.
  • Bước 5: Bước 5 là bước quan trọng nhất nếu bạn không thực hiện bước này thì sẽ không bao giờ chụp ảnh đẹp được trên ứng dụng này cả.Cũng tạo mục Nâng cao ở bước 4 bạn chọn vào tính năng Pixel AWB in HDR+ + Enhanced sau đó chọn vào tùy chọn IMX586 như hình bên dưới đây nhé.(đây là cảm biến chụp ảnh 48Mpx)
  • Bước 6: Sau khi thiết lập xong thì bạn tiến hành tắt ứng dụng Google Camera và mở lại nhé chứ để im chụp thì sẽ không thấy sự thay đổi đâu.Và tới đây mình đảm bảo chất lượng hình ảnh đã tăng lên đáng kể và bạn có thể so sánh với việc chụp bằng Camera thường thử nhé.
Nếu bạn không tìm thấy hình ảnh chụp trên ứng dụng Google Camera thì và mục Raw trong ứng dụng Google Photos nhé.Hình ảnh chụp bằng Google Camera có dung lượng nặng hơn do có thể là ảnh RAW và theo bạn thì chất lượng hình ảnh giữa Google Camera và ứng dụng chụp ảnh mặc định trên điện thoại Vsmart cho chất lượng cái nào để tốt hơn? hãy để lại bình luận nhé và Vsfan.vn sẽ có bài viết so sánh sau.

Mọi người lưu ý hiện tại các bản Google Camera đôi khi vẫn bị lõi đóng ứng dụng tuy nhiên vẫn có thể chụp ảnh được vì vậy mọi người chịu khó sử dụng tạm nhé, hi vọng sắp tới có người mod lại bản phù hợp với các dòng Vsmart

Chúc anh em thành công!
Bác cho em xin cái link tải 7.3 với chứ cái link ở trên em không tải được ạ. Máy em là joy3

Nam211

Lớp mầm
Thành viên
Ơ sao máy mình joy3 ấn vào cả hai bản 7.3 nó không tải về vậy

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB