• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Thành viên
Như các bạn đã biết thì các dòng điện thoại Android đều có tính năng Hard Reset vậy nên Vsmart cũng không ngoại trừ.Trong trường hợp điện thoại Vsmart của bạn bị đơ, bị treo không thao tác được hoặc quên mật khẩu mở màn hình hoặc vì lí do gì đó không khởi động lên được để Factory Reset thì cách duy nhất để bây giờ để thực hiện là Hard Reset.

Hard Reset có nghĩa là khôi phục lại điện thoại bằng phím cứng vì lúc này bạn không thể truy cập vào trong cài đặt để khôi phục lại cài đặt gốc và ở bài viết hôm nay mình sẽ hướng dẫn chi tiết mọi người các bước để bạn khôi phục lại điện thoại Vsmart thông qua các Hard Reset.

Mọi người lưu ý hướng dẫn hard reset này áp dụng cho hầu hết các dòng điện thoại Vsmart hiện nay như Vsmart Live, Active 1, Active 1+, Joy 1, Joy 2+, Star, Bee nhé.

Bước 1.Tắt nguồn điện thoại

Công việc đầu tiên để có thể Hard Reset mà không riếng gì điện thoại Vsmart nói riếng mà các dòng Android nói chung là phải tắt nguồn điện thoại vì lát nữa chúng ta sẽ phấm tổ hợp phím Nguồn + Giảm âm lượng nếu như không tắt nguồn thì tổ hợp phím này sẽ thực hiện thao tác chụp màn hình.
Để tắt nguồn trên điện thoại Vsmart bạn có thể bấm nút nguồn và giữ từ 1 đến 2s lúc này sẽ xuất hiện tính năng Tắt nguồn hoặc nếu bạn bấm giữ lâu hơn máy sẽ tự động tắt luôn.Nếu điện thoại bạn đang bị treo không mở máy lên được hay không tắt nguồn được thì bấm tổ hợp phím trên luôn khỏi tắt nguồn.

Bước 2.Bẩm tổ hợp phím Nguồn và âm lượng

Sau khi điện thoại Vsmart tắt nguồn xong bây giờ bạn tiến hành bấm tổ hợp phím gồm nút Nguồn và âm lượng, ở đây sẽ có lưu ý cho từng phiên bản VOS bạn đang sử dụng:

• Từ VOS 2.5 trở xuống:Bấm cùng 1 lúc nút Nguồn + Giảm âm lương trong từ 3 giây đến 10 giây cho đến khi điện thoại vào được chế độ Recover.
  • Từ VOS 3.0 trở lên: đối với anh em dùng Vsmart phiên bản VOS 3.0 trở lên thì hấn giữ cùng lúc 2 phím Nguồn + Giảm âm lượngcho đến khi điện thoại rung thì thả phím nguồn ra vẫn tiếp tục giữ phím Giảm âm lượng đến khi máy vào Bootloader.

Bước 3.Chọn chế độ Recovery

Mặc định khi vào chế độ Recovery màn hình Star sẽ xuất hiện đầu tiên, bạn tiến hành bấm nút giảm âm lượng để tìm chế độ Recovery Mode, thường bạn sẽ bấm 2 lần nút giảm âm lượng sẽ tới chế độ này.

Bây giờ bạ tiến hành bấm vào nút Nguồn để truy cập vào chế độ Recovery Mode này nhé, lưu ý là bấm 1 cái thôi chứ không bấm và giữ như lúc này nữa nhé.
Lưu ý ở bước này một số bạn bị lỗi không thể vào màn hình ở Bước 4 được, bị hiện ra dòng chữ Không có lệnh nào đặc biệt trên các dòng điện thoại vsmart Live, nếu bạn lỗi bạn xem hướng dẫn fix bên dưới đây nhé.

Bước 4.Reset, khôi phục lại điện thoại

Đây là bước quan trong nhất trong các bước, tại chế độ Recovery Mode thì có rất nhiều lựa chọn để bạn có thể khôi phục lại điện thoại của bạn.Ở đây bạn nên quan tâm đến 2 chế độ đó là:
  • Reboot system now: trường hợp bạn muốn khỏi động lại điện thoại do bị treo, không bật nguồn được, tính năng này chỉ khởi động lại điện thoại.
  • Wipe data/factory reset: đây là chế đội sẽ khôi phục điện thoại về chế độ nhà sản xuất, lưu ý chế độ này sẽ xóa tất cả các ứng dụng, dữ liệu ứng dụng và thông tin (văn bản, video, hình ảnh, âm nhạc, vv) được lưu trữ trong máy, nói chung điện thoại của bạn sẽ trở về giống như lúc mới mua điện thoại về.
  • Wipe cache partition: đây là phần bộ nhớ đệm của máy, nó thường được tích lũy sau quá trình sử dụng và cập nhật ứng dụng hệ thống và người dùng có thể xóa luôn để cho sạch sẽ hoàn toàn cho gần giống như là máy mới mua.

Nếu bạn chọn chế độ Reboot system now thì máy điện thoại Vsmart chỉ khởi động lại thôi chứ không có chuyện gì xảy ra.Còn nếu bạn chọn vào Wipe data/factory reset thì máy sẽ khôi phục lại cài đặt gốc, các bước tiếp theo bạn làm như hình bên dưới đây.

Tới đây điện thoại Vsmart sẽ hỏi bạn có đồng ý Wipe all user data? bạn chọn Yes nhé và đợi máy tiến hành xóa tòa bộ dữ liệu đã có trên máy để khôi phục lại như ban đầu.

Sau khi xóa dữ liệu xong thì màn hình Recovery Mode lại hiện lên một lần nữa, bạn bấm chọn vào dòng Reboot System Now để tiến hành khởi động lại điện thoại của bạn nhé.

Bước 5.Điện thoại khởi động lại

Tùy vào chế độ bạn chọn ở bước 4 mà điện thoại bạn sẽ khôi phục cài đặc gốc hoặc khỏi động lại.Nếu bạn đã Factory reset ở bước 4 thì lúc này điện thoại bạn sẽ khởi động lại và hiển thị giống như lần đầu tiên bạn mở máy trong hộp ra vậy, bạn thực hiện thiết lập lại toàn bộ thông tin và có thể sử dụng được rồi.

Vậy là tới đây xong nếu trong quá trình thực hiện bạn gặp lỗi hay khó khăn gì có thể để lại bình luận bên dưới hoặc đăng bài viết lên diễn đàn để mọi người cùng giao lưu, chia sẽ nhé.

Xem thêm:
Chúc anh em thành công!

Sửa lần cuối:

trantan1531

Lớp mầm
Thành viên
Điện thoại mình Vsmart Live 1 sau khi reboot thì gặp vấn đề như sau: Sau khi nhấn Mở Khóa Ngay, điện thoại load một lúc rồi hiện ra thông báo Trang web hiện không khả dụng. Điện thoại không thể tải được đường link đăng nhập do lỗi net::ERR_CONNECTION-RESET. Trường hợp này phải xử lý thế nào?

___Trang_Miu___

Mod & Support
Hỗ trợ về ROM, Root
Thành viên
Điện thoại mình Vsmart Live 1 sau khi reboot thì gặp vấn đề như sau: Sau khi nhấn Mở Khóa Ngay, điện thoại load một lúc rồi hiện ra thông báo Trang web hiện không khả dụng. Điện thoại không thể tải được đường link đăng nhập do lỗi net::ERR_CONNECTION-RESET. Trường hợp này phải xử lý thế nào?
Bạn truy cập vào trang web không được hay sao

___Trang_Miu___

Mod & Support
Hỗ trợ về ROM, Root
Thành viên
Lỗi Bạn có thể xem tình trạng ở file đính kèm. Máy mình chính chủ có VinID và vừa đi ép kính về để cho đứa em máy nên reboot và sau khi reboot thì gặp tình trạng như vậy. Nhờ bạn trao đổi qua Zalo: 0838247723
Bạn lắp sim vào và sử dụng mạng dữ liệu ( Một số wifi không thể kết nối lên máy chủ Vsmart nên sẽ gặp lỗi đó ), bạn có thể trao đổi qua tin nhắn diễn đàn mình không hỗ trợ qua Zalo.

DangNguyen02486

Lớp mầm
Thành viên
Chào các bạn, điện thoại Aris của mình mới khui box gần 1 năm nay nhưng bgio mới mang ra dùng, dùng được 2 hôm thì bây giờ liệt cảm ứng, ko dùng được thao tác gì nữa mặc dù màn hình vẫn lên. Có cao nhân nào chỉ giúp mình các khắc phục hay vào được chế độ Factory Reset không nhỉ ?? Mình cảm ơn.

Vuha

Lớp lá
Thành viên
Chào các bạn, điện thoại Aris của mình mới khui box gần 1 năm nay nhưng bgio mới mang ra dùng, dùng được 2 hôm thì bây giờ liệt cảm ứng, ko dùng được thao tác gì nữa mặc dù màn hình vẫn lên. Có cao nhân nào chỉ giúp mình các khắc phục hay vào được chế độ Factory Reset không nhỉ ?? Mình cảm ơn.
Mang ra a thợ hỏi là bt mỗi tội tốn tiền haha

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên

Để máy sập nguồn. Rồi sạc đầy. Mở nguồn Dùng lại xem.

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

Bài mới nhất

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB