• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

2 cách giảm giật, lag khi chơi Pubg Mobile trên điện thoại Vsmart

hoangnam

Moderator
Thành viên
Chắc hẳn anh em đang sử dụng điện thoại Vsmart đều có chung một câu hỏi là làm sao để có thể chơi được tựa game Pubg Mobile một các mượt nhất có thể vì ở một số dòng máy có cấu hình trung bình thậm chí là yếu thì việc chơi tựa game này đôi khi bị hiện tượng giật, lag đứng khung hình đặc biệt ở những pha combat, bắt súng.
Với những dòng Vsmart có cấu hình cao như Vsmart Live, Active 3 thì có thể bạn không gặp các hiện tượng trên nhưng với dòng Vsmart thấp hơn như Joy 3, Joy 2, Active 1/1+... thì hiện tượng lag vẫn rất hay xảy ra.
Vậy làm sao để giảm độ giật, lag khi chơi Pubg trên điện thoại Vsmart thì ở bài viết này diễn đàn Vsmart sẽ hướng dẫn anh em 2 cách để khắc phục trường hợp trên nhé, mời anh em theo dõi.

Cách 1.Thiết lập đồ họa, tốc độ khung hình đúng cách

Nếu bạn chưa hiểu về cách thiết lập đồ họa hoặc tốc độ khung hình trên tựa game Pubg Mobile thì có thể sẽ làm nguyên nhân khiến bạn chơi tựa game này lag và chậm hơn bình thường đó.
Đầu tiên bạn vào Game Pubg Mobile bấm vào biểu tượng cài đặt hình răng cưa, tại đây bạn chọn vào mục Đồ họa để tiến hành thiết lập chứ để mặc định chắc chắc sẽ không tối ưu.

cach-1-chon-do-hoa-muot-toc-do-khung-hinh-cao _1_.jpg

Có 2 dòng bạn cần quan tâm đó là:
  • Đồ họa: cái này quyết định đến độ sắc nét, mượt của hình ảnh trong game.Tùy vào độ phân giải màn hình của điện thoại bạn mà sẽ thiết độ ở một mức nhất định.Thông thường màn hình FullHD trở xuống ẽ thiết lập được ở chế độ cao nhất là HD.Rất nhiều bạn chọn chế độ này tuy nhiên đừng làm như vậy vì khi chọn chế độ HD thì đôi khi bạn sẽ không chỉnh được Tốc độ khung hình ở mức tốt nhất đâu nhé.Vì vậy ở đây bạn nên và chỉ nên chọn Đồ họa ở mức Mượt.
  • Tốc độ khung hình:cái này là cái quan trọng nhất vì nó quyết định đến độ giật lag, mượt của các pha di chuyển, bắn súng, đi xe đó nhé.Bạn nên thiết lập tốc độ khung hình ở mức cao nhất có thể vì càng cao nó càng mượt cụ thể tính theo FPS có thể phân ra như sau:
    • Trung bình: cho ra FPS khoảng 25 FPS
    • Cao: cho ra FPS khoảng 30 FPS
    • Cực cao: cho ra FPS khoảng 40 FPS
    • Cực độ: cho ra FPS khoảng 50 FPS - 60 FPS
Nếu điện thoại Vsmart bạn hỗ trợ ở tốc độ khung hình cao nhất là bao nhiêu thì bạn chọn vào mức đó nhé và lưu ý một lần nữa là ở thiết lập đồ họa bạn để ở Mượt nhé.Vì có một số bạn khi để ở mức HD thì tốc độ khung hình chỉ được thiết lập ở mức Trung bình thôi.

Cách 2.Sử dụng công cụ GFX Tool for Pubg

Với tựa game Pubg Mobile thì mức FPS có thể chơi được 7 điểm tựa game này là 30 FPS, mức có thể chơi ổn định là từ 40 FPS trở lên và mức 50 FPS trở lên là hoàn toàn chơi tốt và sẽ rất hiểm khi thấy hiện tượng giật lag.
Mình ví dụ ở con Joy 3 thì khi thiết lập đồ họa Pubg Mobile thì chỉ cho thiết lập ở tốc độ khung hình là Cao như vậy mức FPS cho ra như mình nói ở trên là 30 FPS, bạn có thể xem lại bài review về khả năng chơi liên quân, pubg mobile trên Joy 3 tại diễn đàn nhé.

Vậy làm sao để ép điện thoại bạn có thể thiết lập Tốc độ khung hình ở mức cao hơn để tăng mức FPS lên nhỉ? Có cách đây bạn, như mình đã giới thiệu trước đây là công cụ GFX Tool for PUBG sẽ mở khóa được những thiết lập bị ẩn đi giúp bạn bật được tốc độ khung hình ở mức Cao thậm chí là Cực cao, Cực độ.

cach-2-cai-dat-phan-mem-GFX-tool-for-pubg _1_.jpg
Đây là ví dụ minh chứng cho việc sau khi bật công cụ GFX tool lên, bạn có thể thấy con Vsmart Joy mặc định chỉ kích hoạt Tốc độ khung hình ở mức Cao thì sau khi bật có thể thiết lập lên mức Cực cao, Cực độ.

Vậy cách sử dụng công cụ GFX Tool for PUBG này như thế nào? Rất đơn giản thôi, bạn hãy làm theo chi tiết bài hướng dẫn bên dưới đây mà mình đã viết trên diễn đàn: Cài đặt, thiết lập GFX Tool PUBG trên điện thoại Vsmart

Sau khi cài đặt xong bạn thử trải nghiệm xem thử coi độ mượt đã tăng lên như thế nào nhé, trên các con Vsmart mình test gồm: Active 1+, Live, Joy 3... thì đã cho ra kết quả rất tốt, giảm đáng kể độ giật, lag khi chơi.

Anh em có ý kiến thắc mắc, hỏi đáp, chia sẽ gì về kinh nghiệm chơi Pubg Mobile trên điện thoại Vsmart thì nhớ để lại bình luận bên dưới bài viết để chia sẽ cho anh em nhé.
Chúc anh em thành công!

Cua

Lớp mầm
Thành viên
Mình dùng live chơi pubg rất lag. Kể cả dùng tool hay ko. Mặc dù đã chỉnh cấu hình về mức thấp nhất. Lúc trước mình dùng mimax 3 cấu hình chỉ có snap 636 và 4gb nhưng chuyển qua live cấu hình mạnh hơn mà lại tệ hơn của con cũ. Ko biết những người dùng live khác có bị giống mình ko

duyduck

Lớp mầm
Thành viên
Ad cho hỏi tại sao chỉnh đồ họa về smooth rồi khởi động lại game nó lại tự động lên balance vậy

Aquarius

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Con joy 3 chơi lengend mobile chỉnh cấu hình thấp nhất hết ráo mà nó vẫn đỏ chét buồn dễ sợ

Ryu

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Mình dùng live chơi pubg rất lag. Kể cả dùng tool hay ko. Mặc dù đã chỉnh cấu hình về mức thấp nhất. Lúc trước mình dùng mimax 3 cấu hình chỉ có snap 636 và 4gb nhưng chuyển qua live cấu hình mạnh hơn mà lại tệ hơn của con cũ. Ko biết những người dùng live khác có bị giống mình ko
Tui chơi pubg chưa biết lag là gì

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Tui chơi pubg chưa biết lag là gì
Hồi mới mua active 3 mình cũng chày đôi chút, thấy cũng không lag, nhưng sài cũng vài tháng rồi, gần hai tháng nay cũng không cày game nữa nên không rõ còn mượt không, chứ tui tess kiểm tra áp lực trên antutu thấy tuột ghê quá

Đính kèm

163.4 KB · Lượt xem: 617

Ryu

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Hồi mới mua active 3 mình cũng chày đôi chút, thấy cũng không lag, nhưng sài cũng vài tháng rồi, gần hai tháng nay cũng không cày game nữa nên không rõ còn mượt không, chứ tui tess kiểm tra áp lực trên antutu thấy tuột ghê quá
À cái đó dòng chip mediatek
Gpu mali về lâu dài thì nhanh đuối hơn gpu Adreno là đúng rồi
Gpu mali thì tui chưa bh đánh giá cao về sự ổn định và lâu dài cả

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
À cái đó dòng chip mediatek
Gpu mali về lâu dài thì nhanh đuối hơn gpu Adreno là đúng rồi
Gpu mali thì tui chưa bh đánh giá cao về sự ổn định và lâu dài cả
May mà tui ko chơi game nữa chứ không chắc 1 năm bỏ con active 3 quá ?

Ryu

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Xài gpu mali thì chấp nhận để đồ hoạ thấp th chơi lâu dài cái dòng exynos vs mediatek game nào cũng bật max đồ hoạ đc
Nhưng chơi thì k ổn tí nào kiểu bật đc cao để maketing thôi

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Xài gpu mali thì chấp nhận để đồ hoạ thấp th chơi lâu dài cái dòng exynos vs mediatek game nào cũng bật max đồ hoạ đc
Nhưng chơi thì k ổn tí nào kiểu bật đc cao để maketing thôi
Ừ, chơi liên quân full cấu hình mà lâu lâu cứ đơ đơ tí, với cảm ứng không nhậy mấy nữa, khá khó chịu, may là tui dễ tính

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Lần này rút kinh nghiệm đi lần sau lựa máy thì nên ưu tiên Snapdragon
Vì muốn trải nghiệm màn hình tràn ra thôi chứ không thì tui mua con Snapdragon 665 rồi

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Tui đâu định chơi game đâu, chỉ là cho anh tui sài ké nên ảnh cày liên quân thôi

Ryu

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Ừ, chơi liên quân full cấu hình mà lâu lâu cứ đơ đơ tí, với cảm ứng không nhậy mấy nữa, khá khó chịu, may là tui dễ tính
Mẹ đợt đi làm trên sài gòn về
Lúc đó còn mù công nghệ bỏ gần 7tr mua con a50 về định chơi game giải trí
Mà chơi game nhanh nóng và lag nữa mua chơi giải trí mà lag thì còn điên hơn
Sau này tìm hiểu công nghệ tí ms bt là Mali k bao h thích hợp để quẩy game về lâu dài hay ổn định cả lúc đó bực mình ms bán mua lại con vslive

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Mẹ đợt đi làm trên sài gòn về
Lúc đó còn mù công nghệ bỏ gần 7tr mua con a50 về định chơi game giải trí
Mà chơi game nhanh nóng và lag nữa mua chơi giải trí mà lag thì còn điên hơn
Sau này tìm hiểu công nghệ tí ms bt là Mali k bao h thích hợp để quẩy game về lâu dài hay ổn định cả lúc đó bực mình ms bán mua lại con vslive
Tui hồi trước cũng mù bỏ bố, chỉ nhìn ram rồi me thôi, bây giờ thì đã có đôi chút hiểu biết rồi, biết thế nào là máy ngon, biết bật cái gì sẽ được gì cả rồi, nói chung là cũng hạng sành công nghệ rồi

Ryu

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Tui đâu định chơi game đâu, chỉ là cho anh tui sài ké nên ảnh cày liên quân thôi
Có khi chơi lq mà vào combat nó lag riết tui k dám vào combat nữa luôn
Mà phải công nhận từ khi chuyển qua xài snap thì chơi game khá tự tin k còn lo giật lag nhiều nữa thấy tâm trạng khá hơn rất nhiều khi xài A50

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB