• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Hỏi & Đáp Xin cách tối ưu ram cho vsmart joy 4

LeHoangDo

Lớp mầm
Thành viên
Vsmart joy 4 của mình là bản 3gb ram 64gb rom
Nhưng lúc nào máy cx pay khoảng 1,6-1,8 gb ram cho thu j đó mà mình k bt tìm trong phần dịch vụ đang chạy thì hệ thống chiếm 1,1 gb vậy có cách nào để giảm xuống không ạ tại mình thấy nhiều bạn ram hệ thống chỉ chiếm khoảng hơn 600mb nên mình k bt mình có lm đc giống zậy đc k ?

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Trung bình máy nằm dung lượng ram sử dụng bấy nhiêu đúng rồi mà. Ví dụ: ram 1G thì nó chạy khoảng nữa. Ram 2G thì nó chạy 600mb đến 1,2G là đúng. Ram 3 thì cũng vậy tăng đều vì ứng dụng bị nén ít hơn nên chạy đa nhiệm tốt hơn. Ram 4 hoặc 6 thì dung lượng chạy đa nhiệm càng tốt hơn.
Bạn không muốn tăng thì chỉ xài nghe gọi. Tắt google tức là tắt chplay và 1 phần ứng dụng android và qualcomm (hoặc mtk). Nhưng sẽ có lỗi báo khi sử dụng.
Thường những bạn không cập nhật ram sẽ ổn định và nhẹ hơn. Nếu cập nhật vos càng cao thì ram càng chiếm nhiều. Mình chạy vos - android 8.1 ram 2 chiếm 600mb. Nhưng android 11 chiếm 1.2G lúc hơn.

LeHoangDo

Lớp mầm
Thành viên
Trung bình máy nằm dung lượng ram sử dụng bấy nhiêu đúng rồi mà. Ví dụ: ram 1G thì nó chạy khoảng nữa. Ram 2G thì nó chạy 600mb đến 1,2G là đúng. Ram 3 thì cũng vậy tăng đều vì ứng dụng bị nén ít hơn nên chạy đa nhiệm tốt hơn. Ram 4 hoặc 6 thì dung lượng chạy đa nhiệm càng tốt hơn.
Bạn không muốn tăng thì chỉ xài nghe gọi. Tắt google tức là tắt chplay và 1 phần ứng dụng android và qualcomm (hoặc mtk). Nhưng sẽ có lỗi báo khi sử dụng.
Thường những bạn không cập nhật ram sẽ ổn định và nhẹ hơn. Nếu cập nhật vos càng cao thì ram càng chiếm nhiều. Mình chạy vos - android 8.1 ram 2 chiếm 600mb. Nhưng android 11 chiếm 1.2G lúc hơn.
Joy 4 lúc mới về đã là vos 3.0 android 10 h k bt lm j nx lâu lâu chs game mà nó cứ lag sml ra.

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Hạn chế chạy nền mấy cái ứng dụng mạng xã hội như face với jj đó đi, rồi cả chrome luôn, máy sẽ đỡ lag hơn, cải thiện được pin nữa, còn về phần càng cập nhật phần mềm càng tốn ram thì em active 3 mình lại đi ngược, lúc mới mua ram ăn trung bình là 2.5 - 3.5 g khi bình thường, giờ vos mới nhất cũng chỉ 1.5 - 2.2 g là cùng, thấy 6g ram phí vãi ????

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB