• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Về thông số Camera trước của Vsmart Live - THẤT VỌNG!

yangloc

Lớp mầm
Thành viên
Tôi không hiểu vsmart live công bố thông số kiểu gì về camera trước, tôi kiểm tra bằng các phần mềm Device Android Info thì đều ra tham số camera trước chỉ là 3 MPX. Tôi bị lừa và những người dùng khác cũng bị như vậy? Ngoại trừ Antutu Benchmark ra thì thông số camera trước, mà phần mềm này nổi tiếng "can thiệp" từ nhà sản xuất nên tôi không tin nó.
Do tôi sử dụng camera trước cho 1 số ứng dụng đặc biệt mà tôi vẫn dùng trên điện thoại khác như iphone, xiaomi,... đến khi xài trên Live mới bị phần mềm cảnh báo độ phân giải camera quá kém nên mới biết "cú lừa" này.

Thông số công bố:
Vùng chọn_230.png

Đây là ảnh ứng dụng cảnh báo đối với camera trước 3 MPX này:

Còn đây là các thông số chụp từ các ưng dụng kiểm tra phần cứng. Thật sự thấy thất vọng.

Giờ chỉ muốn trả máy, hoặc gả máy cho ai cần hiệu năng của chip CPU 675.
Tôi ở Sài Gòn, các bạn nào mua inbox giá tốt cho các bạn. Cảm ơn!

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Chắc dùng phần mềm hỗ trợ cho ra chất lượng ảnh 20mp á, cam sau active 3 cũng có 12mp thôi, máy giá rẻ nên dùng vậy kinh phí sản xuất rẻ mà lại đủ tiêu chuẩn cho người dùng bình thường, chịu thôi

cyberat

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Thiệt bởi k hiểu sau cam trước của oppo 12mp mà sao ảnh ra nét hơn con này 20mp, hoá ra vậy

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Tôi không hiểu vsmart live công bố thông số kiểu gì về camera trước, tôi kiểm tra bằng các phần mềm Device Android Info thì đều ra tham số camera trước chỉ là 3 MPX. Tôi bị lừa và những người dùng khác cũng bị như vậy? Ngoại trừ Antutu Benchmark ra thì thông số camera trước, mà phần mềm này nổi tiếng "can thiệp" từ nhà sản xuất nên tôi không tin nó.
Do tôi sử dụng camera trước cho 1 số ứng dụng đặc biệt mà tôi vẫn dùng trên điện thoại khác như iphone, xiaomi,... đến khi xài trên Live mới bị phần mềm cảnh báo độ phân giải camera quá kém nên mới biết "cú lừa" này.

Thông số công bố:
Xem đính kèm 2851

Đây là ảnh ứng dụng cảnh báo đối với camera trước 3 MPX này:
Xem đính kèm 2850

Còn đây là các thông số chụp từ các ưng dụng kiểm tra phần cứng. Thật sự thấy thất vọng.

Xem đính kèm 2847
Xem đính kèm 2848
Xem đính kèm 2849
Giờ chỉ muốn trả máy, hoặc gả máy cho ai cần hiệu năng của chip CPU 675.
Tôi ở Sài Gòn, các bạn nào mua inbox giá tốt cho các bạn. Cảm ơn!
Bạn đã liên lạc trực tiếp với Vsmart để đặt câu hỏi của bạn cho họ chưa để xem họ trả lời như thế nào? Cá nhân mình không nghĩ họ lại quảng cáo liều lĩnh như vậy. Có gì update cho mọi người biết nha.

yangloc

Lớp mầm
Thành viên
Vsmart phản hồi mình như sau:

Thông số 20M đối với camera trước của Live dùng công nghệ big pixel (gộp nhiều điểm ảnh thành 1 điểm ảnh), nên độ phân giải thể hiển trên ứng dụng thứ 3 là độ phân giải đã gộp (3M). Độ phân giải 20M chỉ dành riêng cho ứng dụng Camera của hệ thống. Anh có thể kiểm tra chất lượng hình ảnh sau khi chụp.
Công nghệ big pixel hiện tại đang được ứng dụng phổ biến trên nhiều dòng sản phẩm điện thoại (VD: Xiaomi 9T). Anh có thể tham khảo thêm trên các diễn đàn công nghệ.

Mình không chấp nhận được vụ này. Độ phân giải ảnh càng cao thì lúc này công nghệ gộp điểm ảnh lại để lên các phân giải lớn thì còn chấp nhận được. Còn độ phân giải máy ảnh thấp thì chất lượng không đẹp. Ngoài ra, 1 số app như mình đang xài gặp độ phân giải 3 Mpx vậy thì nó không cho làm việc.

Như bạn cyberat nhận ra sự khác biệt:
Thiệt bởi k hiểu sau cam trước của oppo 12mp mà sao ảnh ra nét hơn con này 20mp, hoá ra vậy
Còn đây là camera của Nokia 6.1 plus:

Nhà người ta, QC thông tin sao thì phần cứng như vậy. Hàng vsmart nhà mình 1 trời 1 vực. Camera trước sau 16 Mpx thì device info cũng thể hiện đúng như vậy:

Làm ăn vậy thì hỏi sao muốn ủng hộ người nhà cũng không được. Thông tin cứ mập mờ thì đúng là người dùng nhận hết về mình.

Điện thoại không phục vụ được việc của mình thì đành chia tay. Kiểm tra qua các điện thoại Trung Quốc khác mình từng xài và đang xài thì đều ở phần cứng chấp nhận được, Không như cái này, chia tay không ủng hộ được nữa. Cứ mấy sản phẩm brandname như SAMSUNG, APPLE, v.v... mà làm tới thôi.

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên

Thông số 20M đối với camera trước của Live dùng công nghệ big pixel (gộp nhiều điểm ảnh thành 1 điểm ảnh), nên độ phân giải thể hiển trên ứng dụng thứ 3 là độ phân giải đã gộp (3M). Độ phân giải 20M chỉ dành riêng cho ứng dụng Camera của hệ thống. Anh có thể kiểm tra chất lượng hình ảnh sau khi chụp.
Công nghệ big pixel hiện tại đang được ứng dụng phổ biến trên nhiều dòng sản phẩm điện thoại (VD: Xiaomi 9T). Anh có thể tham khảo thêm trên các diễn đàn công nghệ.

Mình không chấp nhận được vụ này. Độ phân giải ảnh càng cao thì lúc này công nghệ gộp điểm ảnh lại để lên các phân giải lớn thì còn chấp nhận được. Còn độ phân giải máy ảnh thấp thì chất lượng không đẹp. Ngoài ra, 1 số app như mình đang xài gặp độ phân giải 3 Mpx vậy thì nó không cho làm việc.

Xem đính kèm 2857
Nhà người ta, QC thông tin sao thì phần cứng như vậy. Hàng vsmart nhà mình 1 trời 1 vực. Camera trước sau 16 Mpx thì device info cũng thể hiện đúng như vậy:
Xem đính kèm 2856Xem đính kèm 2858
Làm ăn vậy thì hỏi sao muốn ủng hộ người nhà cũng không được. Thông tin cứ mập mờ thì đúng là người dùng nhận hết về mình.

Điện thoại không phục vụ được việc của mình thì đành chia tay. Kiểm tra qua các điện thoại Trung Quốc khác mình từng xài và đang xài thì đều ở phần cứng chấp nhận được, Không như cái này, chia tay không ủng hộ được nữa. Cứ mấy sản phẩm brandname như SAMSUNG, APPLE, v.v... mà làm tới thôi.
Khó nhỉ, cứ lựa chọn sản phẩm phù hợp cho bản thân, tiền là của ta, tiêu sao cũng được, chúc bạn tìm được sản phẩm phù hợp với nhu cầu của mình nhé

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Camera vos chỉ dành riêng cho Vsmart. Phần mềm test bên thứ 3 không thể can thiệp kiểm tra thông số camera mà ( Nó báo sai là đúng rồi). Còn việc camera cho ra chất lượng ảnh kém do phần mềm chưa tối ưu tốt hơn hãng khác.

Ps: Hình bạn bình luận trên ghi rõ mục XIN VUI LÒNG Đọc điều này

Đính kèm

79.8 KB · Lượt xem: 172

HoangDungCT

Lớp mầm
Thành viên
Theo mình nghĩ là nhà sx họ giới hạn độ phân giải của camera cũng như nhiều chức năng khác trên ứng dụng bên thứ 3 đấy thôi... Bạn thử tìm cách phá giới hạn xem máy bạn làm được những gì :))

PhucKa6789

Lớp mầm
Thành viên
Cam trước em Vs Live 4 đang xài thấy chụp rất rõ , cam sau thì tạm ổn, thiếu sáng xài Gcam cho ngon hơn

TiEo

Lớp 2
Thành viên

Xem đính kèm 2857
Xem đính kèm 2856Xem đính kèm 2858

Cá nhân mình thấy bình luận của mod @SonLe khá có lý về ứng dụng mà bạn dùng để kiểm tra camera của Vsmart. Nếu bạn tin tưởng hoàn toàn vào app đó thì cơ hội kiếm tiền đang nằm trong tay bạn đó - kiện Vsmart về việc quảng cáo sản phẩm không trung thực.

Bạn cho rằng bạn bị Vsmart lừa nhưng mình thì nghĩ rằng mình nên thay thế từ "Vsmart" trong câu này bằng cụm từ "cái app bạn đang tin dùng".

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Cá nhân mình thấy bình luận của mod @SonLe khá có lý về ứng dụng mà bạn dùng để kiểm tra camera của Vsmart. Nếu bạn tin tưởng hoàn toàn vào app đó thì cơ hội kiếm tiền đang nằm trong tay bạn đó - kiện Vsmart về việc quảng cáo sản phẩm không trung thực.

Bạn cho rằng bạn bị Vsmart lừa nhưng mình thì nghĩ rằng mình nên thay thế từ "Vsmart" trong câu này bằng cụm từ "cái app bạn đang tin dùng".
Thắt mắt có quyền hỏi mà. Mình thấy ghi chú rõ ràng phần mềm thứ 3 không có quyền ở ứng dụng Vsmart (giống như dùng thuốc mà không đọc hướng dẫn sử dụng thành thói quen nhìn vô thuốc là biết uống liên).. Có thể bạn ấy tin ứng dụng đó giống như thói quen. Làm gì phải kiện tụng gì ở đây nữa.
Camera thì chịu Vsmart rồi, tối ưu chưa tốt lắm ( nếu lấy ứng dụng cam ẩn đưa vô đây thì có thể ảnh sẽ đẹp hơn - vì đội ngủ phát triển đang tập trung cho nó xử lý ảnh tốt hơn). Mình thấy mấy bạn review youtube so sánh phần mềm cam ẩn mới ra với bản cập nhật phần mềm camera mới nhất cam ẩn đã cải thiệt rất chi nhiều.

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Thắt mắt có quyền hỏi mà. Mình thấy ghi chú rõ ràng phần mềm thứ 3 không có quyền ở ứng dụng Vsmart (giống như dùng thuốc mà không đọc hướng dẫn sử dụng thành thói quen nhìn vô thuốc là biết uống liên).. Có thể bạn ấy tin ứng dụng đó giống như thói quen. Làm gì phải kiện tụng gì ở đây nữa.
Camera thì chịu Vsmart rồi, tối ưu chưa tốt lắm ( nếu lấy ứng dụng cam ẩn đưa vô đây thì có thể ảnh sẽ đẹp hơn - vì đội ngủ phát triển đang tập trung cho nó xử lý ảnh tốt hơn). Mình thấy mấy bạn review youtube so sánh phần mềm cam ẩn mới ra với bản cập nhật phần mềm camera mới nhất cam ẩn đã cải thiệt rất chi nhiều.
Comment của mình chỉ là chọc vui bạn ấy thôi mod vì mình cảm nhận bạn ấy tin tưởng quá mức vào cái app kia.

Mình mua điện thoại không vì camera mà là hiệu năng nó mang lại dựa trên số tiền bỏ ra. Nếu Vsmart gỡ bớt 2 camera sau trên con Joy3 của mình rồi giảm giá thêm vài trăm ngàn mình còn cảm ơn không kịp mà.

Chitikita

Lớp mầm
Thành viên
Nếu đúng như phần mềm kia báo thì bạn có thể hy sinh cái máy của mình, gỡ ra rồi nhờ thợ kiểm tra xem có đúng ko.
Nếu đúng chỉ có 3Mpx như phần mềm kia báo thì bạn hoàn toàn có thể kiện Vsmart được mà
Tôi thấy nên làm như vậy để cho ra ngô ra khoai đi, mập mờ kiểu này ko hay đâu
Mong nhận được cập nhật từ bạn

Chitikita

Lớp mầm
Thành viên
Mình đóng góp thêm 1 chút
Mình vừa thử chụp 1 bức ảnh bằng cam trước, xem thông số và suy đoán ngược lại xem độ phân giải của camera là bao nhiêu, và đây là kết quả.

Ngang x dọc: 3880x5184=20.113.920 tương đương 20Mpx
Ảnh chụp bằng app của Vsmart.
Cách suy đoán ngược độ phân giải này trên mạng có hướng dẫn, m.n có thể thử xem có đúng ko

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Mình đóng góp thêm 1 chút
Mình vừa thử chụp 1 bức ảnh bằng cam trước, xem thông số và suy đoán ngược lại xem độ phân giải của camera là bao nhiêu, và đây là kết quả.
Xem đính kèm 2933

Ngang x dọc: 3880x5184=20.113.920 tương đương 20Mpx
Ảnh chụp bằng app của Vsmart.
Cách suy đoán ngược độ phân giải này trên mạng có hướng dẫn, m.n có thể thử xem có đúng ko
cái đó bạn chụp hơi mờ. chụp phơi sáng. đủ sáng thử so sánh nhé. người ta tính theo ảnh tốt nhất nên 48mpx nhưng chắc chụp run tay hay thiếu gì đó ảnh chưa thể như thực tế thông số.
cũng chung máy oppo nhưng em mình chụp đẹp, mình chỉnh tự động hết nên ảnh cũng không đẹp (thợ chỉnh thông số và thợ chụp nữa). ko chuyên nên có đẹp cũng xấu số Mpx nó ảnh hưởng từ đó.

Sửa lần cuối:

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB