• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Sạc pin Lithium trên Klara đúng cách và các lưu ý khi tháo lắp pin

vohoangquang

Lớp mầm
Thành viên
Tranh thủ chia sẻ với các cụ và mợ về cách sạc pin cho Lithium và các lưu ý khi tháo lắp pin trên dòng xe máy điện Vinfast Klara. Em đúc rút kinh nghiệm từ nghiên cứu sách hướng dẫn sử dụng + tý hiểu biết về pin Lithium.Bài này chỉ áp dụng cho Klara bản Pin thôi, các cụ/mợ chú ý ạ:

Về cách tháo lắp pin

Cái này thì đơn giản thôi nhưng các cụ/mợ hết sức lưu ý cái này (đã được nêu rõ trong phần cảnh báo của HDSD) :
  • 1.Tắt xe hoàn toàn trước khi tháo jack nguồn pin
  • 2. Sau khi sạc bình để lắp lại vào xe, cần bấm vào nút "E" trên nắp pin, chú ý thấy đèn báo nguồn pin sáng lên, đợi đèn đó tắt đi rồi ĐỢI ÍT NHẤT 5 GIÂY rồi mới gắn jack nguồn vào. Phải làm vậy để tránh tình trạng Pin bắn điện vào dây nguồn khi lắp, vừa gây nguy hiểm cháy nổ lại làm sốc mạch điện của xe.

Về cách sạc Pin Lithium

NGyên tắc sạc loại pin này hoàn toàn giống với cách sạc pin điện thoại. Đó là để duy trì tình trạng pin tốt và bền nhất. Các cụ/mợ lưu ý duy trì dung lương pin trong khoảng 20-80%. Có nghĩa là các cụ/mợ không nên sạc nhồi 100% và để cạn kiệt dưới 20% dung lượng pin.Cũng không nên sạc qua đêm (hãy sử dụng tính năng lên kế hoạch sạc trong App Vinfast). Các cụ/mợ cũng không nên lăn tăn việc cắm sạc nhiều sẽ gây chai pin nhanh nhé. Cứ sạc thoải mái bất kể lúc nào cần, chỉ lưu ý đừng sạc đầy quá 80-85% dung lượng là đc. Yên tâm với cách sạc này, cục pin của con xe sẽ vượt qua 3-4 năm tuổi thọ với mức chai pin rất ít.

Qua quá trình theo dõi các bài viết của anh em, mình thấy nhiều anh em nói đèn xanh là sạc đầy và bộ sạc tự ngắt, có những anh em đi được nhiều km, có ae lại đi được ngắn dưới 60km.
Tuy nhiên mình có để ý và thấy rằng trong sách HDSD có nói đến việc sạc đầy thường mất tới 12 tiếng, trong khi thực tế có ae sạc 8 tiếng đã thấy báo xanh, qua quá trình thực tế, mình thấy như sau:
  • 1. Khi sạc mà vừa chuyển sang đèn xanh, ko rút sạc ra mà bật chìa khóa điện lên, nó hiển thị tầm 69v như vậy là chưa đầy hoàn toàn (mặc dù đèn đã chuyển sang xanh)
  • 2. Các bác cứ để sạc đó thêm tầm 2-4 tiếng nữa (đèn vẫn xanh) nhưng điện vẫn vào nhé, và khi đó bật chìa khóa lên kiểm tra thì lên tầm 74v mới là đầy kịch bình (tức là sạc đúng chu kỳ 12 tiếng theo sách HDSD)
  • 3. Khi đầy kịch như trên, các bác có thể đi xa lên đến trên 60km
Các cụ/mợ sạc pin tuân theo trình tự cắm dây như sau cho an toàn : Khi sạc cắm jack nguồn từ cục sạc vào xe/pin TRƯỚC rồi SAU đó mới cắm vào ổ điện 220V. Làm ngược lại khi các cụ đã sạc xong đó là tháo dây nguồn từ ổ điện 220V ra TRƯỚC rồi tháo jack cắm ở xe/pin SAU.

Sửa lần cuối:

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB