• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Hướng dẫn gỡ ứng dụng trên điện thoại bằng lệnh!

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Nếu dòng mtk thì thử dùng lệnh này:
pm uninstall -k --user 0 com.google.android.videos

MiHoNguyen

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
cảm phiền ad, cho mình xin câu lệnh gỡ youtubemusic vad gboad được ko ạ? thanks ad
Youtube music:
adb shell pm uninstall -k --user 0 com.google.android.apps.youtube.music

Gboard:
adb shell pm uninstall -k --user 0 com.google.android.inputmethod.latin

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Em chào bác @SonLe chủ topic, bác và các cao nhân khác cho em hỏi là cái này gỡ có an toàn không ạ? (Có thể khi hiển thị tiếng Việt thì tên nó là "Vin dịch vụ" hoặc "dịch vụ Vin"). Chả biết Vinsmart dev kiểu gì mà hay thêm vào mấy cái app để "cắt xén" hiệu suất chip thế...

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Em chào bác @SonLe chủ topic, bác và các cao nhân khác cho em hỏi là cái này gỡ có an toàn không ạ? (Có thể khi hiển thị tiếng Việt thì tên nó là "Vin dịch vụ" hoặc "dịch vụ Vin"). Chả biết Vinsmart dev kiểu gì mà hay thêm vào mấy cái app để "cắt xén" hiệu suất chip thế... Xem đính kèm 3710
Nếu bạn chưa bao giờ xài tài khoản vinid của Vsmart (tức gmail và số điện thoại đăng kí hoặc chức năng bảo mật Vsmart). Và ứng dụng Vsmart nào có liên quan tài khoản thì gỡ bình thường. Còn nếu xài mà gỡ thì khi mở ứng dụng / dịch vụ đã dừng ( nó tương tự google service, nếu không xài tài khoản google thì gỡ bình thường).
Theo mình biết trên Vsmart có 4 ứng dụng như bạn nói: google service, android service, qualcomm service, vin services.
Đều là ứng dụng quan trọng!

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Mình cũng gỡ 1 số app nhưng cái này thì không vì có thể nó có liên quan đến HĐH VOS 3.0.

Riêng mình cảm thấy VOS là sạch nhất trong số các HĐH tùy biến bởi nhà sản xuất, nó không có nhiều app rác như bên Xiaomi/Realme/Vivo/Oppo.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Mình cũng gỡ 1 số app nhưng cái này thì không vì có thể nó có liên quan đến HĐH VOS 3.0.

Riêng mình cảm thấy VOS là sạch nhất trong số các HĐH tùy biến bởi nhà sản xuất, nó không có nhiều app rác như bên Xiaomi/Realme/Vivo/Oppo.
Điện thoại Vsmart gọi là thuần google rồi! Chỉ thêm vài app Vsmart. Mình cũng như bạn Vsmart xanh, sạch, đẹp.

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Nếu bạn chưa bao giờ xài tài khoản vinid của Vsmart (tức gmail và số điện thoại đăng kí hoặc chức năng bảo mật Vsmart). Và ứng dụng Vsmart nào có liên quan tài khoản thì gỡ bình thường. Còn nếu xài mà gỡ thì khi mở ứng dụng / dịch vụ đã dừng ( nó tương tự google service, nếu không xài tài khoản google thì gỡ bình thường).
Theo mình biết trên Vsmart có 4 ứng dụng như bạn nói: google service, android service, qualcomm service, vin services.
Đều là ứng dụng quan trọng!
Điện thoại Vsmart gọi là thuần google rồi! Chỉ thêm vài app Vsmart. Mình cũng như bạn Vsmart xanh, sạch, đẹp.
Thế cái com.android.stk là app gì thế ạ? Em có đọc loáng thoáng ở đâu đó là nên gỡ

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Sau khi gỡ mấy cái app ăn từ 1% pin trở lên và nằm trong danh sách an toàn (trừ mọi thứ của google) thì thay vì cuối ngày máy còn 25-35% pin thì mấy hôm nay đều còn 40-50%. 3 ngày sạc 2 lần thay vì ngày sạc lần và chạy mượt hơn chút xíu. Cám ơn bác chủ thớt.

hoang76

Lớp mầm
Thành viên
Nghĩa là các file apk để cài đặt vẫn còn trong hệ thống, nếu bạn factory reset nó lại tiếp tục cài đặt ra.
Nếu bạn muốn xóa hoàn toàn ứng dụng khỏi thiết bị của mình cho tất cả người dùng, thì bạn có thể sử dụng lệnh dưới đây để thay thế. Lưu ý: Không khuyến khích vì lỡ có gỡ nhầm file hệ thống thì factory reset lại cũng ko được

pm uninstall -k

còn nếu dùng lệnh pm uninstall -k --user 0 thì nó sẽ giữ lại file cài đặt apk.

hoang76

Lớp mầm
Thành viên
Nghĩa là các file apk để cài đặt vẫn còn trong hệ thống, nếu bạn factory reset nó lại tiếp tục cài đặt ra.
Nếu bạn muốn xóa hoàn toàn ứng dụng khỏi thiết bị của mình cho tất cả người dùng, thì bạn có thể sử dụng lệnh dưới đây để thay thế. Lưu ý: Không khuyến khích vì lỡ có gỡ nhầm file hệ thống thì factory reset lại cũng ko được

pm uninstall -k

còn nếu dùng lệnh pm uninstall -k --user 0 thì nó sẽ giữ lại file cài đặt apk.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
a có bài nào backup lại các file cài đặt , cũng như tài khoản bằng adb để reset máy trước khi cài dặt không a
Backup lại sau khi restore nó cũng sẽ không cho báo lỗi. Có thể do phần mềm vos nhà Vsmart chưa hoàn thiện. Đã từng backup ứng dụng và tài khoản vào tài khoản Vsmart nhưng thất bại khi không cho restore. Phải cài ứng dụng như thường trong chplay hoặc file APK à.

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

Bài mới nhất

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB