• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Lỗi Đóng hoàn toàn app

SangTran

Lớp mầm
Thành viên
Máy mình VOS 3.0, khi muốn tắt app vào đa nhiệm nhấn đóng app mà các app vẫn còn chạy nền chứ không tắt hẳn. Chẳng hạn, đang nghe nhạc trên zing mp3, vào đa nhiệm để tắt nhanh, thì app vẫn còn phát nhạc. Có ai biết làm sao để tắt hoàn toàn không?

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Thành viên
App zingmp3 nó chạy ngầm nên đóng dạng kiểu đa nhiệm nó vẫn hát, phải tắt ở phần thanh thông báo...có app nào bạn tắt đa nhiệm mà nó còn hoạt động nữa không nhỉ?

datlevan

Lớp mầm
Thành viên
Máy mình VOS 3.0, khi muốn tắt app vào đa nhiệm nhấn đóng app mà các app vẫn còn chạy nền chứ không tắt hẳn. Chẳng hạn, đang nghe nhạc trên zing mp3, vào đa nhiệm để tắt nhanh, thì app vẫn còn phát nhạc. Có ai biết làm sao để tắt hoàn toàn không?
mấy cái app phát nhạc hay ytb vanced muốn tắt hoàn toàn cần kéo thanh thông báo xuống rồi bấm dấu X thì phải

TimTini

Lớp mẫu giáo
Thành viên

Bạn thử tắt dữ liệu nền và hạn chế trong nền nha.

SangTran

Lớp mầm
Thành viên
App zingmp3 nó chạy ngầm nên đóng dạng kiểu đa nhiệm nó vẫn hát, phải tắt ở phần thanh thông báo...có app nào bạn tắt đa nhiệm mà nó còn hoạt động nữa không nhỉ?
Mình test app nghe nhạc khác như nhaccuatui, thì vẫn bị, app spotify thì không bị. Ngoài ra các app khác thì mình không biết test sao để biết nó có đóng hoàn toàn hay không, bởi vì nó không có dấu hiệu rõ ràng như app nhạc. Trước giờ mình cứ nghĩ đóng theo cách đa nhiệm thì nó sẽ gửi một lệnh đóng đến app mình muốn đóng chứ, thật ra không phải vậy à Ad? Còn tắt ở phần thanh thông báo thì nó chỉ tắt nhạc thôi, chứ app vẫn còn mở mà. Chẳng hạn như mình tắt luôn thanh thông báo, thì mình lại mở app một lần nữa mới tắt nhạc được. Khá là bất tiện đấy ?

dekhi99

Lớp lá
Thành viên
cái này là do cài đặt của zingmp3 thôi, b vào cài đặt - trình phát nhạc và bật cái tùy chọn "dừng khi xóa app khỏi ứng dụng gần đây" đi là được

SangTran

Lớp mầm
Thành viên
cái này là do cài đặt của zingmp3 thôi, b vào cài đặt - trình phát nhạc và bật cái tùy chọn "dừng khi xóa app khỏi ứng dụng gần đây" đi là được
Thanks b. Đúng là cách này làm dừng được khi đóng trong đa nhiệm, nhưng sao trong VOS mình đã tắt không cho chạy nền mà app vẫn chạy nền được nhỉ, phải tắt trong setting của app, chẳng lẽ setting của app có quyền cao hơn của VOS luôn sao.

dekhi99

Lớp lá
Thành viên
sao trong VOS mình đã tắt không cho chạy nền mà app vẫn chạy nền được nhỉ, phải tắt trong setting của app, chẳng lẽ setting của app có quyền cao hơn của VOS luôn sao.
đại loại là như thế này bác ạ: trong android ngoài ứng dụng có thể chạy dưới nền ra thì còn 1 thứ khác là dịch vụ (services) nữa. Thông thường, ứng dụng thì bác có thể hạn chế hay xóa không cho chạy nền, nhưng với dịch vụ thì không. Bác không thể quản lí hoạt động chạy nó được, thế nên bác buộc phải để android nó tự quản lí thôi. Điều này đặt ra vấn đề là mấy cái adware hay malware có thể tận dụng quyền luôn chạy của dịch vụ để hoạt động âm thầm mà bác k thể làm gì được, thế nên android bắt buộc các dịch vụ từ bên thứ 3 phải luôn hiển thị trạng thái chạy trên thanh thông báo. Và câu chuyện về zingmp3 bắt đầu ở chỗ này :v. Nó khai báo cái trình phát của nó dưới dạng 1 dịch vụ, thế nên nó luôn có thể chạy trong nền và luôn hiển thị thông báo để người dùng biết là nó đang chạy. Như đã nói thì thông thường người dùng không thể quản lí dịch vụ đc, do đó bác k thể xóa cái thông báo này bằng cách gạt qua trái hay qua phải như thông báo bình thường. Thế nên zingmp3 đã đầu tư cho bác một cái nút x nho nhỏ ở phần thông báo để bảo nó tự kill (vì bác không kill nó được :)) )
Tóm tắt: đại loại là zingmp3 dùng cơ chế chạy của dịch vụ để luôn chạy dưới nền, do dịch vụ luôn được chạy mà không thể kiểm soát bởi người dùng (bình thường thì là như thế) nên nó vẫn có thể chạy ngay cả khi bác đã kill app và hạn chế pin trong nền

dekhi99

Lớp lá
Thành viên
suýt quên, em khẳng định luôn là những điều trên là do em DỰ ĐOÁN từ những vọc vạch trên adb và developer mode, chứ muốn biết chính xác tại sao thì phải inspect code đã được decompile của zingmp3 cơ, mà cái này thì em chưa thử (và cũng không rảnh để thử)

TiEo

Lớp 2
Thành viên
đại loại là như thế này bác ạ: trong android ngoài ứng dụng có thể chạy dưới nền ra thì còn 1 thứ khác là dịch vụ (services) nữa. Thông thường, ứng dụng thì bác có thể hạn chế hay xóa không cho chạy nền, nhưng với dịch vụ thì không. Bác không thể quản lí hoạt động chạy nó được, thế nên bác buộc phải để android nó tự quản lí thôi. Điều này đặt ra vấn đề là mấy cái adware hay malware có thể tận dụng quyền luôn chạy của dịch vụ để hoạt động âm thầm mà bác k thể làm gì được, thế nên android bắt buộc các dịch vụ từ bên thứ 3 phải luôn hiển thị trạng thái chạy trên thanh thông báo. Và câu chuyện về zingmp3 bắt đầu ở chỗ này :v. Nó khai báo cái trình phát của nó dưới dạng 1 dịch vụ, thế nên nó luôn có thể chạy trong nền và luôn hiển thị thông báo để người dùng biết là nó đang chạy. Như đã nói thì thông thường người dùng không thể quản lí dịch vụ đc, do đó bác k thể xóa cái thông báo này bằng cách gạt qua trái hay qua phải như thông báo bình thường. Thế nên zingmp3 đã đầu tư cho bác một cái nút x nho nhỏ ở phần thông báo để bảo nó tự kill (vì bác không kill nó được :)) )
Tóm tắt: đại loại là zingmp3 dùng cơ chế chạy của dịch vụ để luôn chạy dưới nền, do dịch vụ luôn được chạy mà không thể kiểm soát bởi người dùng (bình thường thì là như thế) nên nó vẫn có thể chạy ngay cả khi bác đã kill app và hạn chế pin trong nền
Giải thích "hàn lâm học" ghê luôn :giggle:

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Thành viên
Đúng quá.Mình cũng từng lập trình android, cơ chế hoạt động mấy app nghe nhạc, video, media,... là dùng service chạy ngầm để khi tắt app nó vẫn hoạt động.
Hiếm có app nào nghe nhạc mà tắt app đi nó tắt luôn lắm, chắc trên ios thôi.Nhờ có service nên Android đôi khi nó giải quyết được nhiều vấn đề như mấy app tiki, lazada, facebook... đó...anh em tắt app nhưng có thông báo, tin nhắn gì nó vẫn đẩy lên...nếu nó ko hoạt động ngầm thì làm sao mà đẩy lên được.

Nên vấn đề này nằm ở Android chứ ko phải là Vsmart, muốn tắt luôn thì chắc làm theo bác @SangTran ở trên thôi.

Android Deverloper: https://developer.android.com/guide/components/services

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB