• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Thảo luận Đổi gió

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Số là mình đang dùng con Joy3 3Gb RAM, mình hoàn toàn hài lòng với những gì mà nó mang lại trong gần 9 tháng qua. Tuy nhiên, mình cũng muốn thử trải nghiệm con Nokia 5.3 và mình đang có cơ hội làm điều đó bằng cách đổi bù thêm 200K và con Joy3 của mình.

Mình thấy con N hơn con J ở chỗ ROM (gấp đôi) và con chip S665 vs S632, kèm với HĐH Android One được cập nhật lên version 12 trong tương lai. Ngược lại con N thua con J ở khoản Pin 4K vs 5K và không có sạc nhanh. Loa ngoài thì không biết N có hơn J không nhưng mình nghĩ là hơn. Chỉ lăn tăn là vấn đề chân sạc của N hay bị trục trặc như mình đã từng nghe.

Thông tin bổ sung thêm là mình không chơi game, máy chỉ dùng cho công việc và nhu cầu chat chit qua các app thông dụng. Camera cũng ít khi dùng đến. Nếu có cũng chỉ là công việc chứ không phải giải trí.

Mong nhận được lời khuyên từ mọi người. Thân chào.

winkeyless

Lớp lá
Thành viên
Mấy con Nokia HMD làm nói chung tệ lậu chán đời, lỗi vặt thì không thấy nhưng bị cái rất khó chịu là chân sạc. X5 X6 X7 thấy ngon mà 99% đều gãy chân sạc do chân quá yếu, lên tới mấy đời sau không biết có chịu đổi không hay vẫn xài mẫu cũ.
Nếu bạn đổi gió qua Realme OPPO Xiaomi này nọ thì nên còn qua Nokia... ĐỪNG PHÍ TIỀN

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Cảm ơn thông tin của bạn. Trong 3 thương hiệu China mà bạn đề cập, mình từng sử dụng con OPPO A37F 1 thời gian trước khi chuyển qua con Joy3 hiện tại do con A37F đó không cài được Outlook để duyệt email theo qui định của công ty. Con OPPO đó cũng bị bỏ rơi khi không được hãng nâng cấp lên Android 6, là mức tối thiểu có thể cài Outlook.

Trải nghiệm của mình trên con OPPO không được thoải mái lắm vì nhiều app rác không cần đến. Mình cũng từng thử trải nghiệm vài con máy Xiaomi và Realme tại shop của người quen nhưng thực lòng mà nói mình thấy các giao diện của 2 hãng này không khác gì mấy so với Oppo, nó không thân thiện lắm, thậm chí có thể nói là màu mè và rườm rà theo kiểu China. App trùng app giữa hãng và Google, gây rối giao diện và giảm bộ nhớ. Nói chung, không hiểu sao mình không thích mấy con máy mang nhãn hiệu China này. Cho thì xài chứ bảo bỏ tiền túi ra mua thì không bao giờ.

Vì không có nhu cầu game nên mình thực sự thích sự giản dị của Android thuần. Vì không mua được Google Pixel nên đã từng phải nghía sang con Xiaomi A2/3 chạy Android One nhưng cuối cùng lại thôi vì 2 người bạn từng mua chê quá trời.

Đến khi tình cờ thấy con Joy3 được quảng cáo, tới TGDD trải nghiệm thử và thấy không hề có những app rác xuất hiện trên giao diện. Chỉ thấy hơi khó chịu với 2 app bị trùng công năng chính, đó là Message của Google và Vin, rồi Vboard với Gboard. Còn những app khác thì cần gì down nấy, mình thích như vậy hơn.

May mắn là mua được giá cực tốt trong đợt đầu mở bán, máy không bị bất cứ lỗi lầm gì, không như các bạn Joy3 khác đã từng nêu nhiều lỗi.

Trong quá trình xài, máy đã được "cơ cấu" lại 1 tí theo cách xài của mình nên rất hài lòng về em nó cho tới giờ, nhất là khoản pin trâu. Theo cách xài của mình trước đây là nó cầm cự được 4 ngày tròn. Sau này mình tắt máy trước khi ngủ và mở lại sáng hôm sau trước khi đi làm thì nó sống được 5 - 5.5 ngày (nếu rơi vào 2 ngày nghỉ cuối tuần).

Do vậy, nếu đổi em nó sang con Nokia 5.3 mà bị vụ chân sạc thì tức chết.

winkeyless

Lớp lá
Thành viên
Mình thấy bạn đa phần dùng những máy thuộc phân khúc trung đến thấp, đây là một phân khúc mà mình hay gọi là phân khúc bị bỏ rơi.
OPPO A37 là một con máy ra đời từ 2016, và hầu hết những mẫu ra đời khoảng thời gian này đều bị dừng lại ở Android 5 & 6 rất hiếm được lên 7 (trừ những dòng cao cấp), và những con cùng thời, cùng tầm giá chắc chắn cũng chịu chung số phận này. Mình dùng con LG G4 với X Mach cũng ra đời cùng thời và bị chết dí ở Marshmallow đây.
Bloatware đối với mình nó cũng không ảnh hưởng mấy, bởi vì nó nằm đó không hoạt động thì không ảnh hưởng gì đến máy cả. Ngứa mắt thì cứ tống vào một folder rồi giấu đi là xong, không kích hoạt nó lên thì nó không ăn tài nguyên máy. Android bây giờ khác cái thời Android Kitkat, Lollipop nhiều lắm rồi.
Xiaomi A2 nếu ban nói nó dỏm thì nên xem lại, mình dùng bản Mi 6x nội địa chạy MIUI và đó cũng là một con Android theo mình khá lâu trước khi chuyển giao cho thằng em. Mình dùng nó và chẳng có gì phàn nàn cả, mọi thứ chạy rất mượt, ngoại trừ việc nó hơi to và bầu. Về A3 thì thôi bỏ qua vì màn HD+ của nó xấu dã man vô nhân đạo. Mình đang giữ 1 con bị bể màn hình và lưng, tiền mua 2 món đó gộp lại mua được hẳn 1 con khác.
Theo mình bạn nên dùng dòng máy cao hơn thử đi, chứ dùng dòng máy rẻ tiền mà đánh giá cả hãng thì cũng không hay cho lắm

À còn 1 cái nữa, Nokia 5.3 theo mình tìm dc trên các clip teardown đã chuyển qua dùng loại chân sạc khác nên chuyện gãy sảng chắc sẽ không gặp đâu :)

Sửa lần cuối:

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Cám ơn thông tin của bạn.

Con OPPO A37f dừng lại ở Android 5 Lollilop thôi bạn nên nó không cho phép ẩn các app/folder.

Đúng như bạn nói về con Xiaomi A2/3, mình không chọn vì những lý do đó đó.

Mình đã từng sử dụng con flagship Galaxy S2 từ 2011 cho đến 2019 mới bỏ đó chứ. Hiện tại em nó vẫn đang ở trong tủ vì vỡ màn hình sau 1 lần say quắc cần câu. Ngoài ra, mình cũng đang xài con IP7 cho mục đích nghe gọi và các app tài chính.

Mình đã bắt đầu xài di động từ 1994 tới giờ nên sao chừng ấy năm, mình rút ra kinh nghiệm rằng không nên bỏ ra quá nhiều tiền cho điện thoại vì những tính năng mà mình không cần tới và vì sự phát triển quá nhanh của công nghệ ngày nay. Nên kể từ sau con IP7, mình chỉ mua những máy tầm trung trở xuống, vì với cách xài và nhu cầu của mình, những con máy này đã có thể xài 3-4 năm là tuyệt vời rồi với điều kiện HĐH ổn định, phần cứng không hư vặt. Như lúc mình tính đi mua con Live nhưng ra shop thì không còn hàng, lại thấy con Joy3, được mắt là mua luôn chứ không phải là không có khả năng. Mình không đánh giá về hãng điện thoại hay bất cứ sản phẩm gì qua giá tiền vì nó không chính xác lắm. Mỗi hãng đều sẽ có ưu thế ở từng phân khúc giá hay khách hàng của ho. Cái mình đánh giá là với sô tiền mình bỏ ra, mình có được những gì và mất gì. Tại thời điểm mình chọn Joy3 thì có Realme và Xiaomi là có sản phẩm tương đương, nhưng vì những điểm nổi trội như HĐH sạch/sạc nhanh/pin trâu 5K/giá quá rẻ so với dự định cộng với thương hiệu Việt do bác Vượng gầy dựng nên 1 lần nữa mình đặt lòng tin vào thương hiệu Việt sau lần đầu ức chế với Qsmart/Qmobile.

Mình thử cách tính đơn giản, với con pin 5K xài được 4 ngày, 1 con pin có tuổi thọ sạc được 500 lần 100% thì con máy này phải ở với mình hơn 5 năm. Nhưng thôi, mình tính cho nó 4 năm thôi là quá dữ rồi vì còn phải trừ hao vấn đề chai pin như kinh nghiệm của mình từ con Galasy S2 (đã hư) và con IP7 (mới thay pin cách đây 1 tháng từ cục pin origin ban đầu).

nta

Lớp lá
Thành viên
Con Nó kìa cũng ngon mà Hoàng Hà đang bán 2.75 ram 3 rom 64gb. Với mình nghĩ cũng đc. Đợt mua cho mama nội ngoại dùng hiện tại vẫn ổn sau hơn năm rồi. Chậm chậm do 2 bà để cho cháu cài nhiều game vào.
Nokia kia type c rồi.

Mình trước giờ đa số là sam đang định đổi qua Vsmart ?.

hoangq9

Lớp lá
Thành viên
Nokia thì miễn hay phù pin với lại mấy đứa BH chán kinh.
Gái tiếp nhận BH đã xấu mà còn chảnh. Còn thằng ktv thì cạn cmn lời. Cái điện thoại bằng kim loại mà cũng bị nứt tét ra luôn. Tưởng mặt lưng làm bằng giấy không.

ThanhPN

Lớp mầm
Thành viên
Gái tiếp nhận BH đã xấu mà còn chảnh. Còn thằng ktv thì cạn cmn lời. Cái điện thoại bằng kim loại mà cũng bị nứt tét ra luôn. Tưởng mặt lưng làm bằng giấy không.
=))) Chuẩn. Mình có con 5.3 mà bị phù vênh luôn khung sắt, cố xài (làm đồ đọc NFC cho đỡ tốn tiền mua) vài ngày hư luôn con main =))

TiEo

Lớp 2
Thành viên
=))) Chuẩn. Mình có con 5.3 mà bị phù vênh luôn khung sắt, cố xài (làm đồ đọc NFC cho đỡ tốn tiền mua) vài ngày hư luôn con main =))
Nếu còn thời hạn bảo hành thì nó phải thay pin nếu như pin phù chứ. Chuyện nhân viên bảo hành bố láo khi tiếp khách thì mình có cách trị tận gốc nên không ngán.

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Phù sau khi hết BH, thay xong phù tập 2 mới kinh dị á bác :>
Con Nokia 5.3 mới ra được 1 năm mà sao pin phù được vậy bạn? Không lẽ pin đểu dữ vậy sao? Hay là xài không đúng cách chẳng hạn như để máy ở nơi nhiệt độ cao quá? Hay là củ sạc có vấn đề?

Từ xưa tới giờ mình xài pin phù chỉ có IP và Asus Zenphone 5 đời đầu tiên, nhưng nó cũng phải cày 3 năm mới bị phù.

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Active 3 mình kiểm soát nhiệt gắt gao lắm, ko biết trụ được 1 năm rưỡi ko ???

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Mới chạy Rom cho em ấy xong. Thấy báo sắp hết pin vô xem... Hết hồn.

Đính kèm

92.3 KB · Lượt xem: 137

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Rom thuần của Pphuson tuỳ biến android 10. Chạy trên con nào cũng được. Nhưng vân tay mất. Mình chạy joy 1+
Làm bài hướng dẫn chi tiết đi bác, kèm phân tích ưu nhược điểm của bản ROM luôn. Mình tin là nhóm Joy3 sẽ rất quan tâm.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Làm bài hướng dẫn chi tiết đi bác, kèm phân tích ưu nhược điểm của bản ROM luôn. Mình tin là nhóm Joy3 sẽ rất quan tâm.
Có máy mới làm và phân tích được. Mình đâu có mua hết máy Vsmart chỉ có 1 con... Có chắc vọc đưa lên dòi... Thích vọc... Không có đành chịu.

Với lại đời đầu có Rom chạy qua port 9008 à. Đời sau này Vsmart không chia sẻ rom chạy qua port 9008 nên vọc hư thì khó xử lý hơn.

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB