• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Điện thoại Vsmart không vào mạng 3G/4G được và cách khắc phục

hoangnam

Moderator
Thành viên
Nếu như bạn đang sử dụng điện thoại Vsmart đã đăng ký các gói cước 3G/4G của các nhà mạng như Viettel, Mobifone, Vinaphone... tuy nhiên không vào được mạng Internet (không phải mạng Wifi) thì có thể có rất nhiều nguyên nhân gây ra vấn đề này và ở bài viết này mình sẽ đề cập đến cũng như hướng dẫn mọi người các khắc phục nhé.

Thông thường sẽ có 4 nguyên nhân khiến bạn không truy cập được mạng di động trên điện thoại Vsmart như sau:
  • Bạn chưa đăng ký gói cước 3G/4G
  • Bạn chưa bật dữ liệu di động
  • Bạn chưa thiết lập mạng 3G/4G cho SIM
  • Điện thoại Vsmart đang bị lỗi
Và dưới đây mình sẽ làm từng bước để mọi người có thể làm theo và kiểm tra xem có quên thiết lập một bước nào đó không và bạn làm theo trình tự bên dưới đây nhé.

Bước 1.Đăng ký gói internet

Đầu tiên để truy cập được vào mạng thì yêu cầu SIM của bạn phải đăng ký gói cước internet đã nhé, chứ nếu bạn chưa đăng ký thì dù các làm cách nào cũng không thể vào mạng được đâu.Các bạn dùng nhà mạng nào thì nên tải ứng dụng nhà mạng đó về để đăng ký các gói cước internet cho tiện nhé như: MyViettel, MyMobifone, MyVinaphone.

Bước 2.Bật dữ liệu mạng

Bước tiếp theo sau khi đã đăng ký gói mạng thì bạn phải bật dữ liệu mạng di động của bạn lên, nếu như bạn không bật lên thì giống như việc bạn chưa bật Wifi thì làm sao vào mạng được.
Đầu tiên mọi người vào phần Cài đặt trên điện thoại Vsmart:

buoc-1-vao-muc-cai-dat-vsmart-jpg.425
Tiếp theo bạn chọn vào mục Mạng & Internet sau đó chọn Mạng di động, ở đây bạn phải biết một điều rằng bạn đang sử dụng mấy SIM, nếu 1 SIM thì SIM lắm ở SIM 1 hay SIM 2 và SIM nào bạn đang đăng ký vào mạng.SIM nào bạn đăng ký vào mạng thì bạn chọn vào và bật Dữ liệu di động cho nó nhé, nếu bật sai sim thì cũng không truy cập mạng được đâu.

Bước 3.Bật chế độ mạng 3G/4G

Một yêu cầu tiếp theo là bạn phải bật chế độ mạng truy cập là 3G/4G trên điện thoại Vsmart của bạn nếu chẳng may đang ở chế độ 2G thì bạn cũng không vào mạng được đâu.Ở bước 2 bạn tiếp tục bấm vào mục Nâng cao sau đó chọn vào Loại mạng ưu tiên như hình bên dưới đây.

buoc-2-vao-cai-dat-mang-internet-jpg.426
Khi bấm vào Loại mạng ưu thích bạn bấm chọn vào loại mạng là 2G/3G/4G tự động nhé, chỉ chế độ này thì bạn mới có thể truy cập mạng 3G/4G và nghe gọi được.

Bước 4.Khởi động lại điện thoại

Khi tới bước 3 bạn thử truy cập vào mạng internet bằng cách mở ứng dụng Facebook hoặc Google Chrome lên để kiểm tra thử nhé.Nếu điện thoại Vsmart của bạn đã truy cập được vào mạng thì coi như đã xong còn nếu trường hợp không truy cập được thì bạn tiến hành tắt nguồn điện thoại và khởi động lại nhé.
Hiện tại 1 số máy Vsmart bị lỗi phần mềm khi bật 3G/4G không truy cập được vào mạng mà khởi động lại thì mới vào được, cái này chỉ 1 số ít máy bị thôi nên bạn có thể làm thử nhé.

Tới đây là xong, nếu bạn đã truy cập được vào mạng rồi thì để lại bình luận bên dưới hoặc nếu có bị lỗi thì chụp ảnh màn hình comment bên dưới để mọi người cùng hỗ trợ nhau nhé.

Chúc các bạn thành công!

cuong_bv

Lớp mầm
Thành viên
Tôi có sim 4G ở thái lan (mạng AIS). Khi lắp sim vào điện thoại khác thì vào được 4G nhưng khi lắp vào con Joy 1+ thì lại không được. Tôi đã thử nhiều cách nhưng không được. Giúp tôi với

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Chắc mấy con đó xài rom quốc tế. Rom joy 1+ Vsmart ở Việt Nam. Chạy rom infinix x622 s3x cho joy 1+ thử.
Tôi có sim 4G ở thái lan (mạng AIS). Khi lắp sim vào điện thoại khác thì vào được 4G nhưng khi lắp vào con Joy 1+ thì lại không được. Tôi đã thử nhiều cách nhưng không được. Giúp tôi với

cuong_bv

Lớp mầm
Thành viên
Tức là tôi phải làm theo hướng dẫn như link dưới đây đúng không ạ? Có cách nào đơn giản hơn không? Lần trước tôi sang (2 năm trước) thì tôi cũng dùng 4G, bên nhà mạng họ làm cái gì đó thì vào được 4G. Nhưng lần này là người khác làm lại không được

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Tức là tôi phải làm theo hướng dẫn như link dưới đây đúng không ạ? Có cách nào đơn giản hơn không? Lần trước tôi sang (2 năm trước) thì tôi cũng dùng 4G, bên nhà mạng họ làm cái gì đó thì vào được 4G. Nhưng lần này là người khác làm lại không được
Thường sẽ xài sim ghép nếu không phải rom quốc tế. Mình xài bản Nhật nội địa cũng xài sim ghép.