• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Điện thoại Vsmart ám vàng là sao? nguyên nhân là gì?

hoangnam

Moderator
Thành viên
Nhiều anh em đang sử dụng điện thoại Vsmart như con Live, Active 3... sẽ có thắc mắc sao màn hình điện thoại lại ám vàng quá vậy, thực sự bạn sẽ không để ý đến nó ám vàng như thế nào nếu so sánh nó với màn hình khác ở đây mình so sánh con active 3 với con active 1+ sẽ thấy active 3 ám vàng rất nhiều vậy nguyên nhân do đâu và khắc phục được không?

Thực ra nguyên nhân duy nhất là do màn hình điện thoại Vsmart sử dụng công nghệ màn hình Amoled(Active Matrix Organic Light Emitting Diode),
màn hình AMOLED cho chất lượng hiển thị trên màn hình cao cấp hơn, đồng thời giảm bớt việc tiêu tốn điện năng.Yếu điểm lớn nhất và cũng được cho là duy nhất của màn hình AMOLED chính là khó nhìn khi sử dụng gần nguồn sáng lóa hoặc trực tiếp dưới ánh sáng mặt trời.Samsung là hãng điện thoại sử dụng công nghệ màn hình này hầu hết các sản phẩm của mình và hiện đại hơn là Super AMOLED.

Và nhược điểm dễ dàng thấy nhất của màn hình AMOLED đó là bị ám vàng và hầu như dòng điện thoại nào cũng bị ám vàng cả không riêng gì Vsmart.Đặc trưng của màn hình Super Amoled là màu sắc trên màn hình sẽ có xu hướng ngả vàng khi nhìn nghiêng hoặc khi người dùng sử dụng máy trong điều kiện thiếu sáng. Do đó, nếu bạn để màn hình của máy ở độ sáng thấp, lỗi ngả vàng có thể sẽ xuất hiện.

Chính vì vậy anh em đừng nghĩ điện thoại mình màn hình bị vấn đề gì nhé chỉ qua nó sử dụng công nghệ màn hình AMOLED thôi, các dòng Vsmart sử dụng Amoled có thể kể đến là:
  • Vsmart Live
  • Vsmart Active 3
Các dòng điện thoại Vsmart còn lại hầu như không sử dụng Amoled mà sử dụng màn hình IPS LCD (viết tắt của In-plane Switching).So với AMOLED thì IPS dày hơn vì cấu tạo của tinh thể lỏng. Khả năng chịu lực cũng thua kém hơn. Ngoài ra thì tấm nền IPS cũng ngốn pin nhiều hơn trên AMOLED.
Anh em để ý máy cao cấp nhất Vsmart thì mới trang bị màn hình AMOLED còn các máy giá rẻ thì đều là màn hình IPS LCD, các máy IPS LCD thì không bị ám vàng nhưng công nghệ màn hình ko bằng AMOLED được.

Anh em nếu cảm thấy điện thoại mình ám vàng quá nặng thì có thể do lỗi vì vậy có thể đến các trung tâm bảo hành Vsmart để kiểm tra nhé và hiện không có cách khắc phục đâu chỉ có cách là tăng độ sáng lên cao thì mới đỡ thấy ám vàng chứ mà hạ xuống dưới 50% là rất khó sử dụng ngoài trời.

rock871994

Lớp mầm
Thành viên
cái con Active 3 mình mới mua, so sánh màn hình với con mi 9 lite sao thấy màu của Active 3 rất tệ, màu đỏ của nó cứ như kiểu đỏ cam đỏ hồng, không phải là đỏ chuẩn. Mình phát hiện ra do cái icon của app Techcombank, màu đỏ trên mi 9 lite là màu đỏ đậm, đỏ chuẩn, còn đỏ ở active 3 là đỏ hồng, đỏ cam. Không biết phải do máy mình bị lỗi ko, chứ nhìn màu sắc khá là khó chịu !

Linhtinh

Lớp mầm
Thành viên
Ngu thế. Đó là chế độ ánh sáng đêm. Vào cài đặt màn hình, tắt chế đọ ban đêm sẽ sáng trắng bình thường

Đính kèm

57.5 KB · Lượt xem: 477

Minh8436

Lớp lá
Thành viên
Ngu thế. Đó là chế độ ánh sáng đêm. Vào cài đặt màn hình, tắt chế đọ ban đêm sẽ sáng trắng bình thường
có thể là do lô hàng nó vậy có máy bị máy ko, chứ không phải 100% là do chế độ ánh sáng đêm, ngay cả Iphone có máy bị ám vàng máy thì ám xanh nữa mà

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Hay lắm bạn, như mình bạn biết sử dụng điện thoại nhỉ?
Đang bàn về vấn đề chất lượng màn hình
Chắc bạn ấy mất bình tĩnh.
Các bạn hãy bình tĩnh được không?
Giao lưu - chia sẻ góp phần phát triển sản phẩm và diễn đàn. Ahihi

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB