• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Hướng dẫn Cách kiểm tra cảm biến tiệm cận điện thoại Vsmart có hoạt động hay không

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Thành viên
Bữa hôm có một số anh em sử dụng điện thoại Vsmart hỏi không biết máy điện thoại mình có bị lỗi cảm biến tiệm cận hay không hay là có cảm biến tiệm cận không để biết đường đem đi bảo hành nếu chẳng may nó bị lỗi không hoạt động.

Cảm biến tiệm cận là cảm biến thường được đặt gần Camera trước hoặc phía trên cùng của màn hình điện thoại để phát hiện khi có vật lạ đến gần màn hình điện thoại.Thường áp dụng để tắt màn hình điện thoại khi người dùng áp điện thoại vào tai nghe khi đang có cuộc gọi.

Rất may là Vsmart có một mã Secret Code để anh em có thể kiểm tra toàn bộ các cảm biến trên điện thoại của bạn và nếu có cảm biến nào thì nó sẽ hiển thị và mọi người có thể dễ dàng kiểm tra nó có hoạt động hay không.Và ở bài viết này mình sẽ hướng dẫn cho anh em nếu như anh em chưa biết nhé.

• Bước 1: Đầu tiên anh em mở điện thoại lên bấm vào mục gọi điện bấm cho mình mã code như sau: *#*#876278#*#* .Hiện tại mã Code này không hoạt động trên các dòng điện thoại như Active 1/1+, bee... các dòng điện thoại mới sau này đều có thể dùng được.
  • Bước 2: Sau khi thực hiện xong bước 1 ngay lập tức một màn hình Test các tính năng trên điện thoại Vsmart sẽ hiện ra.Đây là công cụ để bên Vsmart kiểm tra lỗi điện thoại khi đem đi bảo hành thì phải.
  • Bước 3: Có rất nhiều tính năng kiểm tra lỗi điện thoại, vì anh em chỉ kiểm tra cảm biến tiệm cận thôi nên anh em bấm vào mục Sensor cho mình nhé.Lúc này danh sách các cảm biến điện thoại bạn hỗ trợ sẽ hiện ra, có thể có những cảm biến như sau:
    • Proximity Sensor: cảm biến tiệm cận
    • Light Sensor: cảm biến điều chỉnh ánh sáng theo môi trường
    • Acceleromoter Sensor: cảm biến gia tốc
    • Gyroscope Sensor: cảm biến con quay hồi chuyển
    • Magnetic Sensor: cảm biến la bàn
Tại đây để kiểm tra cảm biến tiệm cận có hoạt động hay không bạn chỉ cần đưa ngón tay vào phía cạnh trên màn hình bên trái hoặc phải tùy mỗi điện thoại.Nếu có cảm biến tiệm cận hoạt động thì nó sẽ chuyển màn hình sang màu (ở dưới là màu xanh lá cây) khác đồng thời tại tính năng Proximity Sensor thì thông số Proximity sẽ chuyển từ 0 sang 1.

Như vậy là điện thoại Vsmart bạn có cảm biến tiệp cận và nó hoạt động bình thường nhé.Lưu ý là nếu mục này không có thông tin về Proximity Sensor thì điện thoại Vsmart bạn không có cảm biến tiệm cận tuy nhiên hầu hết các điện thoại cảm ứng hiện nay đều có cảm biến này.

Trường hợp cảm biến có mà không hoạt động thì anh em đem tới TTBH Vsmart để được kiểm tra và sửa nhé.Chúc anh em thành công!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Trungscpy

Lớp mầm
Thành viên
Máy joy 2+ của mình khi gọi điện thoại màn hình bị tắt.mình kiểm tra cảm biến tiệm cận như trên diễn đàn thì thấy màn hình màu xanh lá.chạm vào thì hiện ra màu trắng.mình ở phú yên không có trung tâm bảo hành vsmart.có cách nào xử lý nhanh sự cố này không các bác.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Máy joy 2+ của mình khi gọi điện thoại màn hình bị tắt.mình kiểm tra cảm biến tiệm cận như trên diễn đàn thì thấy màn hình màu xanh lá.chạm vào thì hiện ra màu trắng.mình ở phú yên không có trung tâm bảo hành vsmart.có cách nào xử lý nhanh sự cố này không các bác.
Thử cái này chưa
- Cài đặt > giới thiệu điện thoại > số bản dựng (nhấp vô 7 lần liên tục). Xong
- Bạn vô cài đặt > hệ thống > tùy chọn nhà phát triển > ô nhà phát triển cài đặt nhanh > cảm biến: tắt.

Trungscpy

Lớp mầm
Thành viên
Thử cái này chưa
- Cài đặt > giới thiệu điện thoại > số bản dựng (nhấp vô 7 lần liên tục). Xong
- Bạn vô cài đặt > hệ thống > tùy chọn nhà phát triển > ô nhà phát triển cài đặt nhanh > cảm biến: tắt.
Mình mới thử mà vẫn bị tắt bạn SonLe

Minhthanh

Lớp mầm
Thành viên
Mình thấy dòng vsmart tác động của cảm biến ánh sáng rất chậm. Nhiều khi đi ngoài đường có người gọi rút máy ra mãi mới biết ai gọi. Mong vin khắc phục vấn đề này