• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

App "Vsmart" ngốn pin quá

vtienstudio97

Lớp lá
Thành viên
Chung quy là gỡ thì giữ được miễn sao bạn chấp nhận mất bảo hành nếu như máy còn ? việc nhẹ nhàng là Unlock bootloader, Root thì vô vàn cách gỡ =)))

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Ahihi... Vào dịch vụ đang chạy mà ứng dụng không xài cứ gỡ cho trống Ram - à, mà bạn 6G ram chắc ko thiếu.
Trừ khi bạn ấy lướt Chrome đọc truyện tranh mấy hôm liên tục không tắt đa nhiệm ??, có lần mình nghiện truyện tranh nên đọc liên tục, tới hôn thứ 4 xem lại ram thì chỉ còn có 900mb trên 6g ram, hèn gì cứ thấy lag lag ??

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Ahihi... Vào dịch vụ đang chạy mà ứng dụng không xài cứ gỡ cho trống Ram - à, mà bạn 6G ram chắc ko thiếu.
Vì k chiến game vs dư ram nên em k ngại bọn ngốn ram, sau một thời gian sử dụng thì em bắt đầu ngại bọn ngốn pin mà k hề ngốn ram & internet với cache, vì chỉ ngốn pin thế là nhiều khả năng nó chỉ bắt chip snap 665 vốn đã hơi yếu phải "chạy" nên ảnh hưởng ít nhiều.

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Trừ khi bạn ấy lướt Chrome đọc truyện tranh mấy hôm liên tục không tắt đa nhiệm ??, có lần mình nghiện truyện tranh nên đọc liên tục, tới hôn thứ 4 xem lại ram thì chỉ còn có 900mb trên 6g ram, hèn gì cứ thấy lag lag ??
Kể cả 1-2 tab, chrome thỉnh thoảng vẫn lag lag khi tua nhanh truyện tranh (nó lag xíu lúc thanh cuộn gần dừng lại) , có lẽ do gpu không tương thích hoặc os chưa tối ưu. Và mình chuyển sang xài edge, 10 tab truyện vuốt vẫn mượt.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Ngốn pin thường do sử dụng máy nóng hoặc sung đột ứng dụng. Mình hay sử dụng cách tắt nguồn vài tuần 1 lần. Vsmart tối ưu chưa tốt nên chịu (Vsmart chưa bắt kịp google phần cập nhật, mà google cập nhật thường xuyên nên gây lỗi, mình thấy các hãng Trung Quốc cập nhật khá lẹ khi google có cập nhật để tương thích, ít lỗi).
Vì k chiến game vs dư ram nên em k ngại bọn ngốn ram, sau một thời gian sử dụng thì em bắt đầu ngại bọn ngốn pin mà k hề ngốn ram & internet với cache, vì chỉ ngốn pin thế là nhiều khả năng nó chỉ bắt chip snap 665 vốn đã hơi yếu phải "chạy" nên ảnh hưởng ít nhiều.

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Không hiệu quả lắm, nó muốn thì buộc dừng 1 lúc rồi lại chạy thôi
Ngốn pin thường do sử dụng máy nóng hoặc sung đột ứng dụng. Mình hay sử dụng cách tắt nguồn vài tuần 1 lần. Vsmart tối ưu chưa tốt nên chịu (Vsmart chưa bắt kịp google phần cập nhật, mà google cập nhật thường xuyên nên gây lỗi, mình thấy các hãng Trung Quốc cập nhật khá lẹ khi google có cập nhật để tương thích, ít lỗi).
---Bác toantire nói chuẩn, em buộc dừng nó, vài giây sau nó lại auto chạy.
---Bác SonLe không biết dùng qua Windows Mobile bao giờ chưa, chứ em dùng con Lumia 650 4 năm nay rồi, tương đối hài lòng. Chip nó 212, ram 1g nhưng phải nói là lướt web vuốt mượt lắm, 1-2 tab ok. Nó chỉ đơ lúc tràn ram, lúc k đơ thì vuốt mượt 100%. Với lại em chưa tìm thấy app phím Android nào đẹp và tiện dụng như của nó: vuốt phím space để chuyển đổi ngôn ngữ, vẽ trên bàn phím để thể hiện cử chỉ, nên đang xài tạm swift key... Lúc mới xài con joy 4 này thì em thấy màn chỉ đc cái to vs phân giải tốt hơn chứ nhạt quá, màu sắc k bằng Lumia 650. Ah con 650 còn hiển thị giờ, ngày tháng, email, tin nhắn, cuộc gọi nhỡ lúc khóa màn hình mà con joy 4 này em tìm mãi chẳng thấy có tính năng đó. Phải nói là windows mobile tối ưu cực kỳ mà giờ chả còn.

Sửa lần cuối:

locthuyforever

Lớp mẫu giáo
Thành viên
---Bác SonLe không biết dùng qua Windows Mobile bao giờ chưa, chứ em dùng con Lumia 650 4 năm nay rồi, tương đối hài lòng. Chip nó 212, ram 1g nhưng phải nói là lướt web vuốt mượt lắm, 1-2 tab ok. Nó chỉ đơ lúc tràn ram, lúc k đơ thì vuốt mượt 100%. Với lại em chưa tìm thấy app phím Android nào đẹp và tiện dụng như của nó: vuốt phím space để chuyển đổi ngôn ngữ, vẽ trên bàn phím để thể hiện cử chỉ, nên đang xài tạm swift key... Lúc mới xài con joy 4 này thì em thấy màn chỉ đc cái to vs phân giải tốt hơn chứ nhạt quá, màu sắc k bằng Lumia 650. Ah con 650 còn hiển thị giờ, ngày tháng, email, tin nhắn, cuộc gọi nhỡ lúc khóa màn hình mà con joy 4 này em tìm mãi chẳng thấy có tính năng đó. Phải nói là windows mobile tối ưu cực kỳ mà giờ chả còn.
Windows Phone thì nó mượt như iOS rồi

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Có xài rồi! Đang cất quê: bây giờ nghe nhạc và chụp hình còn khá ổn. Vì nó không cập nhật và quá cũ nên không xài.

Muốn bật một vài tính năng đó thì phải bật chế độ không tiết kiệm pin cho từng ứng dụng! Vì Vsmart đã để chế độ tiết kiệm pin.

Cài aod thì xem bài link nếu máy không có. Thấy bạn rất tiết kiệm pin và xài chức năng hiện đầy đủ màn hình khoá thì rất hao pin: 10 tiếng tầm 9% pin cho tất cả.

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Có xài rồi! Đang cất quê: bây giờ nghe nhạc và chụp hình còn khá ổn. Vì nó không cập nhật và quá cũ nên không xài.

Muốn bật một vài tính năng đó thì phải bật chế độ không tiết kiệm pin cho từng ứng dụng! Vì Vsmart đã để chế độ tiết kiệm pin.

Cài aod thì xem bài link nếu máy không có. Thấy bạn rất tiết kiệm pin và xài chức năng hiện đầy đủ màn hình khoá thì rất hao pin: 10 tiếng tầm 9% pin cho tất cả.

Bác ơi, con 650 pin có 1900 mà em để thế cả 24h chỉ tốn có 2-3% thôi @@, cái AOD của bác em thử xài rồi mà nó sáng cả màn, để 2 tiếng ăn bằng con 650 để cả ngày. À mà k phải em tiết kiệm pin, mà là em ngại bọn ngốn pin mà k ngốn cái khác, vì như thế nhiều khả năng là chạy dưới nền ngốn một phần hiệu suất chip.

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Màn hình amoled thì nên bật, còn màn hình ips hay tft thì hao pin lắm
Bác ơi, con 650 pin có 1900 mà em để thế cả 24h chỉ tốn có 2-3% thôi @@, cái AOD của bác em thử xài rồi mà nó sáng cả màn, để 2 tiếng ăn bằng con 650 để cả ngày.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Bác ơi, con 650 pin có 1900 mà em để thế cả 24h chỉ tốn có 2-3% thôi @@, cái AOD của bác em thử xài rồi mà nó sáng cả màn, để 2 tiếng ăn bằng con 650 để cả ngày. À mà k phải em tiết kiệm pin, mà là em ngại bọn ngốn pin mà k ngốn cái khác, vì như thế nhiều khả năng là chạy dưới nền ngốn một phần hiệu suất chip.
Tùy bản thôi bạn.
Bạn cũng nên thử vài bản, có bản nào phù hợp và ít hao pin.
Có cài đặt thời gian sáng mà.

Sửa lần cuối:

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
Tùy bản thôi bạn.
Bạn cũng nên thử vài bản, có bản nào phù hợp và ít hao pin.

Dạ để em thử, em từng làm kỹ thuật phần cứng vs phần mềm cho các phòng máy 1 năm nên đã vào profile của bác xem gần hết các post của bác. Nhưng em có chút thắc mắc thế này: Trước giờ em flash Bios PC đếm không xuể mà chưa bao giờ mất bảo hành, thế mà sao điện thoại flash Rom lại mất bảo hành? Rom điện thoại chẳng qua k khác gì tổ hợp Bios + OS trên PC thôi mà.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Dạ để em thử, em từng làm kỹ thuật phần cứng vs phần mềm cho các phòng máy 1 năm nên đã vào profile của bác xem gần hết các post của bác. Nhưng em có chút thắc mắc thế này: Trước giờ em flash Bios PC đếm không xuể mà chưa bao giờ mất bảo hành, thế mà sao điện thoại flash Rom lại mất bảo hành? Rom điện thoại chẳng qua k khác gì tổ hợp Bios + OS trên PC thôi mà.
flash rom mất bảo hành!
Chỉ trường hợp bạn unlock bootloader máy, root máy và vọc rom khác hãng thì mất bảo hành. Nhưng khi vọc xong, restore lại file (rom backup) lại rom hãng và lock bootloader thì sẽ còn bảo hành nhé (rom vos hãng nha).

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Bạn xài pc, bios +os: như bạn nói thì đúng ko mất bảo hành. Nhưng bạn có xài bios nào chưa kích hoạt chưa? Bạn xài toàn bản kích hoạt bios. Thôi, main pc có nhiều thứ lắm, đây không phải trang pc.

ShadowDemon

Lớp lá
Thành viên
flash rom mất bảo hành!
Chỉ trường hợp bạn unlock bootloader máy, root máy và vọc rom khác hãng thì mất bảo hành. Nhưng khi vọc xong, restore lại file (rom backup) lại rom hãng và lock bootloader thì sẽ còn bảo hành nhé (rom vos hãng nha).
Em vẫn chưa hiểu bác nói lắm, nhưng có vẻ các nsx smartphone khá hạn chế khách hàng, từ sự khác biệt trong bản chất giữa SoC và CPU có lẽ cũng phần nào suy ra.

Accelerator

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Câu hỏi đơn giản, file flash bios là do hãng tạo ra và người dùng sử dụng để nâng cấp để sửa chữa, thêm thắt tính năng và thường không gây brick chỉ trừ trường hợp đang flash mất điện là tèo bios. Tuy nhiên một số bios bây giờ còn có khả năng rollback lại để tránh brick. Vì mất điện hoặc tự dưng nó lăn đùng ra chết là nguyên nhân khách quan nên việc hãng vẫn bảo hành là chuyện bình thường.

Còn nếu flash custom binary trên điện thoại thì đấy là do sự chủ quan, bởi phải unlock bootloader mới làm được. Unlock là khái niệm khi người dùng đã bắt đầu muốn chỉnh sửa components và không theo ý NSX nữa. Nếu update điện thoại bằng gói rom OTA ko sao cả.

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB