• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

2 cách lấy link bản cập nhật OTA trên Android (Vsmart, SamSung, Xiaomi)

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Thành viên
Trên diễn đàn Vsfan anh em thấy mỗi khi có bản cập nhật phần mềm từ Vsmart thì mọi người đề để link OTA của bản cập nhật để anh em có thể sử dụng bản sử dụng.Thực chất các bản cập nhật trên được nhà phát hành upload lên server của google theo chuẩn Google quy định cá nhân mình cũng không rành lắm anh em có thể tìm hiểu về nó ở bài viết này: https://source.android.com/devices/tech/ota/

Vì vậy các bản cập nhật sẽ có 1 đường link download vì vậy anh em có thể bắt được đường link này bằng tính năng Báo cáo lỗi tương tác (https://developer.android.com/studio/debug/bug-report) trong Tùy chọn nhà phát triển.(Cách này bác @Thinhx2 nói mình chứ mình cũng không biết, anh em muốn tìm hiểu cứ search từ khóa How to Capture OTA Update URL for your Android).

2 cách lấy link OTA trên điện thoại Android (Vsmart, SamSung, Xiaomi)

Và chi tiết như thế nào mình sẽ hướng dẫn bên dưới đây cho anh em hay các mod quan tâm có thể get link OTA trên điện thoại Android hay Vsmart mỗi khi có bản cập nhật nhé.
(Mình chưa test trên Samsung, xiaomi, hay cách dòng khác nhưng chắc cũng lấy bằng cách này thôi)

Bước 1.Chuẩn bị​

Nếu anh em có máy tính thì có thể bỏ qua bước này, còn nếu anh em thao tác trên điện thoại luôn thì đầu tiên anh em tải về 2 ứng dụng 1 là quản lý file và 1 thằng là để đọc file có tính năng tìm kiếm chữ, ở đây anh em có thể dùng 2 ứng dụng sau:

Bước 2: Bật chế độ nhà phát triển​

Để có thể bắt được link OTA thì anh em sẽ phải bật chế độ nhà phát triển trên điện thoại, thường anh em cứ bấm 7 lần vào Số bản dựng là có thể kích hoạt được chế độ phát triển, chi tiết hơn anh em xem bài viết này nhé: https://vsfan.vn/threads/huong-dan-bat-che-do-nha-phat-trien-developer-mode-tren-vsmart.49/

buoc-4-tinh-nang-tuy-chon-nha-phat-trien-xuat-hien-jpg.45

Bước 3: Get link OTA​

Xong 2 bước chuẩn bị ở trên thì bây giờ anh em tiến hành đi lấy link OTA của bản cập nhật nhé.Lưu ý khi có bản cập nhật mới lấy được nha anh em và anh em không được bấm tải xuống nhé mà phải làm theo các bước dưới đây đã.

Cách 1:Lấy link OTA bằng công cụ báo cáo lỗi​

Cách 1 là cách dễ nhất mà anh em nào cũng làm được mà không cần có máy tính, các bước thực hiện như sau:
  • Bước 1: Đầu tiên anh em vào Hệ thống -> Tùy chọn nhà phát triển -> Báo cáo lỗi -> Báo cáo tương tác -> Báo cáo như hình dưới đây.
bao-cao-loi-tuong-tac (1).jpg

• Bước 2: Lúc này một thông báo báo cáo lỗi sẽ hiện lên để bắt đầu ghi log các thao tác anh em sẽ thực hiện từ đây cho đến lúc kết thúc, thường nó ghi log trong khoảng 1 phút gì thôi.
  • Bước 3: Bây giờ anh em tiến hành vào bản cập nhật bấm vào chữ Tải xuống để nó bắt được thao tác của anh em ghi vào log.Thực ra bấm vào nút Tải xuống là điện thoại sẽ truy cập vào link OTA để tải bản cập nhật về điện thoại và cài đặt thôi nên nó sẽ ghi được log cái link OTA.
  • Bước 4: Anh em cứ để nó tải xuống bây giờ vuốt từ trên xuống để xem cái báo cáo lỗi đã hoàn thành chưa nếu chưa thì đợi khi nào nó xong thì thôi.Khi xong rồi anh em bấm vào thông báo báo cáo lỗi để chia sẽ cái tệp log nó vừa ghi được.Anh em bằng cách nào đó lưu lại được trong máy điện thoại hoặc share lên máy tính tùy anh em.Ở đây mình lưu nó vào Google driver rồi lát tải về điện thoại.Bước này anh em chỉ thực hiện được 1 lần duy nhất, nếu lỡ không chia sẽ được thì sẽ khó tìm lại được file log này lắm (nhưng vẫn tìm được nếu cần inbox mình) và cũng không làm lại lần 2 được vì đã bấm tải xuống rồi.
  • Bước 5: Vì mình chia sẽ tệp log lên Google driver nên bây giờ mình lên tải nó xuống lại điện thoại, anh em nếu lưu lại được vào điện thoại thì bỏ qua bước này nhé.
  • Bước 6: Bây giờ anh em dùng ứng dụng quản lý File để mở tập đó ra, dùng app quản lý file nào đều được miễn đọc được file Zip mình đã để link tải ở bước 1 rồi đó.Anh em giải nén tệp log ra (tên là bugreport-coconut...) rồi bấm chọn vào file .txt có dung lượng lớn nhất nhé, thường là file có tên là bugreport-coconutxxxxxx.txt mình bôi đỏ ở dưới.Anh em chọn mở bằng ứng dụng QuickEdit mà mình đã nói tải ở bước 1 nhé.

Vậy là xong, tới đây anh em đã lấy được thành công link OTA trên điện thoại Android nói chung hay Vsmart nói riêng rồi đó.Tuy nhiên có 1 số trường hợp mình không lấy được link OTA thì nguyên nhân vì đâu mình cũng không rõ nhưng rất ít khi bị vậy.

Cách 2:Lấy link OTA bằng công cụ báo cáo lỗi​

Cách này mình chưa test thử anh em có thể làm theo yêu cầu phải có máy tính nên mình khuyến khích anh em sử dụng cách 1 hơn vì nó dễ.Đối với cách 2 thì anh em sẽ dùng lệnh adb để ghi log vào file txt để anh em đọc link OTA.

• Bước 1: Anh em đọc qua bài Hướng dẫn cài đặt và chạy lệnh ADB trên điện thoại Vsmart để cài đặt và kết nối được điện thoại với máy tính.
  • Bước 2: Anh em chạy lệnh adb logcat > ota_link.txt , lúc này nó sẽ sinh ra 1 file ota_link.txt ngay tại thưc mục anh em chạy lệnh adb trên máy tính thường nó nằm trong thư mục platform-tools
  • Bước 3: Bây giờ nó bắt đầu ghi log vào file ota_link.txt, anh em tiến hành vào bản cập nhật bấm Tải xuống để nó ghi log vào file và log được cái link OTA vào.
tai-xuong-ban-cap-nhat-ota-jpg.3387

Xong bây giờ anh em mở file ota_link.txt để đọc, anh em search cụm từ https://android.googleapis để tìm link OTA nhé.

Vậy là xong, mình đã hướng dẫn 2 cách lấy link của bản cập nhật OTA trên điện thoại Android cũng như Vsmart anh em nào quan tâm thì vọc nhé.Anh em lấy được link OTA thì có thể lập topic chia sẽ lên diễn đàn Vsfan để anh em nào cần có thể tải về nhé, đặc biệt mấy anh nước ngoài thích vọc vạch.

Có thắc mắc hay chia sẽ, bổ sung gì anh em để lại bình luận bên dưới bài viết để mọi người cùng hỏi đáp nhé.Chúc anh em thành công!

Sửa lần cuối:

Uisdoga

Lớp mầm
Thành viên
Em muốn hỏi là lấy link ota đó tải file rom về rồi dùng adb sideload nó nạp đc k ? E active 1 sợ sau này vin họ xoá file rom trên máy chủ ấy ?

nguyenmuoi

Lớp lá
Thành viên
anh em ai biết có thể hướng dẫn mình up lên android 11 hoặc 12 được ko ạ, mình dùng vsmart live. cảm ơn anh em

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
anh em ai biết có thể hướng dẫn mình up lên android 11 hoặc 12 được ko ạ, mình dùng vsmart live. cảm ơn anh em
Kêu một lần là được, mod chuyên môn sẽ tới giúp, bạn spam không hay cho lắm

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Gsi 11 thì nhiều. 12 còn quá mới, chưa có.
Phân vùng a/b có lâu rồi. Chỉ những máy phân vùng tự động mới cài được. Còn những máy phân vùng system dưới 3,5 G chắc chịu ròi lên không được (kể cả Samsung không riêng gì Vsmart).

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB