• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Rom, root Vismart Aris

hieutao

Lớp mầm
Thành viên
Hi các bác, mình mới lấy vsmart aris, cho mình hỏi con này đã có thể root được chưa? Nó có rom google thuần không?

PhanMemVsmart

Lớp lá
Thành viên
Cứ Stock thôi bác vsmart đã thuê các kĩ sư tốn cả nghìn tỉ để mod từ android thuần sang vos tội gì ta lại phải dùng thuần google làm gì cho nó phí ra ạ tuỳ biến ít giao diện thì xấu

Accelerator

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Bạn nên mua xiaomi ngay từ đầu, thích thì miui không thích thì cài rom thuần vanilla rồi tự kiếm gapps, hoặc dùng MicroG cực nhẹ.

29y6145

Mod & Support
Hỗ trợ về ROM, Root
Thành viên
Ko dc nhé.thích vọc nên sang hãng khác xài

PhanMemVsmart

Lớp lá
Thành viên
Ko dc nhé.thích vọc nên sang hãng khác xài
cứ stock mà chơi cho đỡ đau đầu hãng người ta cũng ỉa ra quần mới cho ra 1 bản mod android các bác user có chút kĩ năng lại muốn vọc ra 1 bản ngon hơn cả hàng ngàn cái đầu của các kĩ sư thì em chịu rồi

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
cứ stock mà chơi cho đỡ đau đầu hãng người ta cũng ỉa ra quần mới cho ra 1 bản mod android các bác user có chút kĩ năng lại muốn vọc ra 1 bản ngon hơn cả hàng ngàn cái đầu của các kĩ sư thì em chịu rồi
Nhưng mình thấy người giỏi(kĩ sư) ngồi chung một mâm cũng không hợp nhất, để hợp nhau cực khó.
Thích vọc rom root như tiêu đề, mà còn ổn định thì cực khó. Giống như xài android 11 bây giờ về lại android 7,8. Mất hết tính năng hay người ta làm ra (trừ trường hợp máy cấu hình yếu về lại cho mượt tí)

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Để đưa ra 1 bản rom chính thức cho người dùng, mình nghĩ các kỹ sư cũng đã tạo ra cả chục phiên bản khác nhau để đánh giá, so sánh rồi mới chọn ra cái tối ưu nhất cho người dùng. Có thể có 1 số bản rom có những tính năng nổi trội (mà sau này các user khác thích nên muốn dùng bản rom chính độ lại) nhưng lại gây không ổn định cho người dùng bình thường thì cũng sẽ không được chọn.

Thangtuve

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Ngày xưa máy yếu bộ nhớ thấp tính năng hạn chế nên mới phải root, rom các kiểu. Máy giờ đủ dùng rồi thì phiên bản của máy là ổn định nhất. Kể cả rom google thuần do 1 đứa ất ơ nào đó chế ra cũng không thể ổn định bằng bản rom được đo ni đóng giày cho máy.

hieutao

Lớp mầm
Thành viên
Ngày xưa máy yếu bộ nhớ thấp tính năng hạn chế nên mới phải root, rom các kiểu. Máy giờ đủ dùng rồi thì phiên bản của máy là ổn định nhất. Kể cả rom google thuần do 1 đứa ất ơ nào đó chế ra cũng không thể ổn định bằng bản rom được đo ni đóng giày cho máy.
Mình muốn bỏ các phần mềm theo máy và root để cài một số phần mềm phục vụ bản thân bác ạ.

Thangtuve

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Mình muốn bỏ các phần mềm theo máy và root để cài một số phần mềm phục vụ bản thân bác ạ.
Ngày xưa máy bộ nhớ thấp 4GB-8GB mới phải root để bỏ phần mềm theo máy để có chỗ cài thêm phần mềm mới. Ngày nay bộ nhớ máy 64gb rồi thì cứ để mấy phần mềm đó, không dùng thì thôi, tổng cộng nó cũng chiếm có vài trăm MB thôi mà, xóa đi có khi lại lỗi hệ thống. Sao bác keo kiệt thế? Và rom ngoài chắc chắn không thể ổn định bằng rom theo máy rồi.

Thangtuve

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Rom Google thuần nó chỉ ổn định với điều kiện là nó là rom gốc đi kèm theo máy. Còn rom chế, rom không chính thức thì tính ổn định là 1 dấu hỏi lớn.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Rom Google thuần nó chỉ ổn định với điều kiện là nó là rom gốc đi kèm theo máy. Còn rom chế, rom không chính thức thì tính ổn định là 1 dấu hỏi lớn.
Bạn nói đúng. Rom chế thuần cũng OK. Nếu thêm kernel OK thì rất ổn. Máy chạy gốc android 8 hoặc android 9 thì cài rom gsi cũng android 8 hoặc android 9 thôi mới ổn OK.... Nếu lên android 10 hoặc android 11... mới gây lỗi. Vọc rom gsi xài được những thứ máy không cho phép.
Khuyên: nếu không rành thì đừng vọc, vì vọc gây lỗi tùm lum tà la lại đổi thừa rom gsi lỗi nhiều. Và rom gốc máy ổn nhất.

hxckxr

Lớp mầm
Thành viên
Toàn mấy thánh phán như đúng rồi, nếu bạn có cách như tiêu đề bạn ấy hỏi thì chia sẽ k thì thôi, bày đặt kỹ sư này kỹ sư nọ, chưa chắc kỹ sư mấy bạn nói cái đầu họ bằng các TeamOS đâu ở đó mà bênh vực thiếu hiểu biết, có cách giúp thì chia sẽ k thì im mẹ mồm cho nhanh

Accelerator

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Mình đi ngang qua và mình chỉ cho bạn biết là rom Resurrection Remix hiện tại mình đang dùng cho 2 máy Redmi 5 Plus & K20 Pro ổn định nhất quả đất nhé. Bởi vì sao, người ta chỉ thay mỗi system.img, bản chất là thay MIUI còn driver ở đây cũng vẫn là của MIUI - vendor.img, firmware vẫn của MIUI - android 10 và kernel cũng của MIUI luôn. Như trên K20 Pro là 4.14.117-perf, còn Redmi 5 Plus mình thấy dùng kernel này siêu ngon và thậm chí cái kernel Dark Ages được release thường xuyên còn không bằng được nó.

Đính kèm

266.2 KB · Lượt xem: 259

Accelerator

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Cứ Stock thôi bác vsmart đã thuê các kĩ sư tốn cả nghìn tỉ để mod từ android thuần sang vos tội gì ta lại phải dùng thuần google làm gì cho nó phí ra ạ tuỳ biến ít giao diện thì xấu

Dùng Resurrection Remix đi bạn, ông tổ của customization và nó cực kì mạnh, mạnh nhất trong tất cả các rom thuần ở khoản này nhé lmao!?

Chuyện rom thuần ngon hơn rom gốc bây giờ là chuyện hết sức bình thường. Nó phụ thuộc rất nhiều vào dev. Không thể phủ nhận đa số rom thuần bây giờ có khi toàn xào nấu, copy paste lại của nhau; nhưng mình tin những ai đã từng dùng RROS thì biết nó bá cỡ nào. Flash rồi thì không muốn quay lại rom gốc nữa đâu.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Toàn mấy thánh phán như đúng rồi, nếu bạn có cách như tiêu đề bạn ấy hỏi thì chia sẽ k thì thôi, bày đặt kỹ sư này kỹ sư nọ, chưa chắc kỹ sư mấy bạn nói cái đầu họ bằng các TeamOS đâu ở đó mà bênh vực thiếu hiểu biết, có cách giúp thì chia sẽ k thì im mẹ mồm cho

Dùng Resurrection Remix đi bạn, ông tổ của customization và nó cực kì mạnh, mạnh nhất trong tất cả các rom thuần ở khoản này nhé lmao!?

Chuyện rom thuần ngon hơn rom gốc bây giờ là chuyện hết sức bình thường. Nó phụ thuộc rất nhiều vào dev. Không thể phủ nhận đa số rom thuần bây giờ có khi toàn xào nấu, copy paste lại của nhau; nhưng mình tin những ai đã từng dùng RROS thì biết nó bá cỡ nào. Flash rồi thì không muốn quay lại rom gốc nữa đâu.
Máy redmi có nhiều dev nên nó ngon. Dòng Vsmart quá ít dev vọc hơn.
Vsmart còn chặn oem không cho vọc (chỉ mấy ông kĩ sư và teamos của Vsmart chắc mới biết rõ).

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB