• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

2 cách giảm giật lag khi chơi Liên Quân Mobile trên điện thoại Vsmart

CHENG

Administrator
Thành viên BQT
Thành viên
Trước mod @hoangnam đã có bài chia sẽ kinh nghiệm chơi game Pubg Mobile mượt trên điện thoại Vsmart rồi thì hôm nay mình cũng chia sẽ kinh nghiệm 2 mẹo anh em phải biết khi chơi Liên quân Mobile mượt mà hơn, giảm hiện tượng giật lag đặc biệt với những dòng máy Vsmart cấu hình thấp như Vsmart Joy 2+, Joy 3 không chơi được max setting 60FPS.

Với những dòng điện thoại Vsmart cao cấp như Active 1/1+, Active 3, Live 3 thì anh em có thể thoải mái chơi Liên quân mobile ở max setting mà không bị lag tuy nhiên dòng máy thấp hơn mình đã trải nghiệm và thấy chơi liên quân không được mượt lắm cụ thể nếu anh em setting nhầm thì nó cũng tăng độ lag lên vì vậy dưới đây là 2 cách anh em có thể tham khảo nhé.

cach-choi-lien-quan-mobile-tren-vsmart-muot-khong-giat-lag (1).jpg

1.Thiết lập đồ họa vừa phải

Để hạn chế việc giật lag khi chơi liên quân Mobile thì đầu tiên anh em phải thiết lập mức độ họa vừa phải phù hợp với điện thoại của bạn thậm chí để ở mức thấp để hạn chế máy sử dụng quá hiệu suất khiến việc di chuyển trong game bị khựng.
Ở đây có 2 thiết lập anh em sẽ lưu ý là Chất lượng hình ảnhChất lượng chi tiết, cái thiết lập này sẽ ảnh hưởng đến hiệu năng chơi Liên quân trên điện thoại Vsmart của anh em.

Với các dòng máy có cấu hình tốt như Vsmart live, active 3 anh em hoàn toàn có thể thiết lập mở mức Cao để trải nghiệm hình ảnh, độ họa tốt nhất khi chơi game đương nhiên là sẽ tốn PIN hơn bình thường.
Tuy nhiên với các dòng máy có cấu hình thấp hơn thường là các máy có vi xử lý Snapdragon từ 632 trở xuống như Joy 3 thì nếu bạn thiết lập Chất lượng hình ảnhChất lượng chi tiết thì sẽ khiến game lag giật hơn vì phải xử lý hình ảnh nhiều hơn vì vậy nếu thấy lag, giật anh em nên để hình ảnh xuống mức thấp thôi cụ thể:
  • Chất lượng hình ảnh: Trung bình
  • Chất lượng chi tiết: Thấp
1-thiet-lap-do-hoa-phu-hop (1).jpg

Việc thiết lập này sẽ ảnh hưởng đến hình ảnh, độ nét khi anh em chơi game liên quân cụ thể khi để ở mức Cao anh em sẽ thấy hình ảnh được sắc nét đặc biệt là nhân vật, cây cối, trụ... sẽ có bóng đổ xuống vì khiến chip xử lý đồ họa (GPU) hoạt động nhiều hơn để xử lý, vậy nên nếu anh em nên hạ xuống mức vừa phải phù hợp với điện thoại mình, ví dụ ở Joy 3 mình để ở mức trên thôi.

do-hoa-lien-quan-giam-xuong (1).jpg

2.Bật FPS cao

Bật FPS cao có nghĩ là bạn sẽ chơi game Liên quân ở mức 60FPS (khung hình trên giây) vì mặc định nếu mọi người không bật FPS Cao thì nó chỉ ở mức 30FPS, mức này khá lag giật cá nhân mình không chơi quen được ở mức 30 FPS.
Tuy nhiên hiện tại không phải điện thoại nào của Vsmart cũng bật được mức FPS này cụ thể theo mình test thì chỉ những máy như Vsmart Active 1/1+, Active 3 và Live là hiện tại bật được max FPS còn lại thì không hỗ trợ.Để bật FPS cao trên Vsmart thì anh em chỉ cần vào mục Cài đặt để bật lên là được.

thiet-lap-fps-cao-jpg.164

Vậy nếu như điện thoại anh em không bật được thì sao? Tương tự như công cụ GFX Tool for PUBG giúp người chơi năng Tốc độ khung hình tăng FPS khi chơi Pubg Mobile thì bên tựa game Liên quân Mobile cũng vậy có một công cụ giúp anh em có thể bật được FPS cao để có thể tăng độ mượt khi chơi game trên điện thoại.
Công cụ này có tên tiếng Trung quốc là 多开分身, công cụ này có tác dụng tạo ra một bản sao tương tự tính năng Ứng dụng kép (clone ứng dụng) trên điện thoại Vsmart.
Tuy nhiên ứng dụng có tính năng giải lập điện thoại GPU bạn trên nền tảng một điện thoại khác chẳng hạn Vsmart Joy 3 bạn có thề giả lập GPU nó sang điện thoại có cấu hình cao hơn bật được FPS Cao sau đó mở game Liên quân đã clone lên sẽ kích hoạt được tính năng này, nó giống như đánh lừa game Liên quân về cấu hình điện thoại bạn vậy.

Anh em tải bản mới nhất là 13.4 tại link sau đây nhé: Tải 多开分身

Sau khi tải về xong anh em thiết lập theo hướng dẫn bên dưới đây để có thể nhân bản game Liên quân và bật FPS Cao nhé.
Và đây là kết quả mình đã thực hiện trên điện thoại Vsmart Joy 3, bật được FPS Cao và chơi ở mức 60 FPS.

truoc-30fps-sau-60fps-jpg.748

Và mình cũng khuyên là anh em chỉ nên sử dụng 多开分身 cho những con chip nào chơi game ổn mà không bật được fps cao thôi nhé, chứ mấy con điện thoại RAM 2G mà cấu hình thấp như Snapdragon 215 trở xuống dùng tool này cũng không chơi được đâu, thường áp dụng cho chip Snapdragon đầu 4xx trở lên mà không bật được FPS cao.

Anh em nào đang dùng máy Vsmart Joy 2/2+, Joy 3... hoặc chip Snapdragon từ 636 trở xuống không bật được FPS cao khi chơi liên quân thì anh em nên dùng ứng dụng trên để bật liên nhé, iên tâm là nhiều anh em sử dụng không bị mất hay khóa tài khoản liên quân đâu.

Chúc anh em thành công!

Sửa lần cuối:

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB