• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Hỏi & Đáp Xin các bác đi trước kinh nghiệm khi up ROM mới cho Active 1+

ducnguyen46

Lớp lá
Thành viên
tình hình em có con active 1+ hiện vẫn đang ở Android 9, bản dựng 2.0.6. Bây giờ em muốn up ROM lên bản 10 hoặc 11, không cần phải là VOS vì con máy em dùng (HTC 10) cũng đang dùng Rom cock rồi (PE10). Vậy nên e có 1 vài câu hỏi trước khi cài ROM để có thể tránh tình trạng biến máy thành cục gạch hay mất IMEI,...
1. Việc dump có thực sự cần thiết không ạ? Em đọc được trên nhóm có bài bị mất IMEI khi cài rom, việc đó có xảy ra thường xuyên không?
2. Rom nào ổn định, thuần GG, giao diện như Pixel cho Active 1+ nhất ạ? Mn có thể gợi ý một vài để em thử nghiệm ạ. Có hướng dẫn chi tiết thì càng tốt.

Em cám ơn. Có câu hỏi thêm em sẽ đang thêm dưới cmt.

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
tình hình em có con active 1+ hiện vẫn đang ở Android 9, bản dựng 2.0.6. Bây giờ em muốn up ROM lên bản 10 hoặc 11, không cần phải là VOS vì con máy em dùng (HTC 10) cũng đang dùng Rom cock rồi (PE10). Vậy nên e có 1 vài câu hỏi trước khi cài ROM để có thể tránh tình trạng biến máy thành cục gạch hay mất IMEI,...
1. Việc dump có thực sự cần thiết không ạ? Em đọc được trên nhóm có bài bị mất IMEI khi cài rom, việc đó có xảy ra thường xuyên không?
2. Rom nào ổn định, thuần GG, giao diện như Pixel cho Active 1+ nhất ạ? Mn có thể gợi ý một vài để em thử nghiệm ạ. Có hướng dẫn chi tiết thì càng tốt.

Em cám ơn. Có câu hỏi thêm em sẽ đang thêm dưới cmt.
Đã vọc rom khác không thể ránh biến thành gạch... Không ai đảm bảo.
Cách có hết rồi:
- Unlock active 1+
- Hướng dẫn cài driver và adb
- Rom gsi a/b cho active 1+

Accelerator

Lớp mẫu giáo
Thành viên
1. Có, dump full nhé. Mất IMEI chỉ khi flash firmware của mẫu máy khác. Nhưng kể cả flash đúng firmware của máy cũng nên backup cẩn thận imei lại. Nó thường nằm trong phân vùng fsg, modemst1, modemst2. Để backup, backup những phân vùng này; hoặc từ rom đang dùng, root, sau đó chuyển sang USB qualcomm Diag mode 901D/9020 -> backup QCN. Hiện tại trên forum cũng có bạn share QCN con này rồi, và cũng có QCN editor để điền lại imei máy bạn.

2. Từ GSI này https://github.com/phhusson/treble_experimentations/releases, các dev khác tạo GSI của họ dựa trên GSI kia.

ducnguyen46

Lớp lá
Thành viên
1. Có, dump full nhé. Mất IMEI chỉ khi flash firmware của mẫu máy khác. Nhưng kể cả flash đúng firmware của máy cũng nên backup cẩn thận imei lại. Nó thường nằm trong phân vùng fsg, modemst1, modemst2. Để backup, backup những phân vùng này; hoặc từ rom đang dùng, root, sau đó chuyển sang USB qualcomm Diag mode 901D/9020 -> backup QCN. Hiện tại trên forum cũng có bạn share QCN con này rồi, và cũng có QCN editor để điền lại imei máy bạn.

2. Từ GSI này https://github.com/phhusson/treble_experimentations/releases, các dev khác tạo GSI của họ dựa trên GSI kia.
Thay vì dump thì em dùng twrp để backup lại thì có được không ạ? Vì em thấy việc dump khá khó với người mới vì phải đưa máy về EDL

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Thay vì dump thì em dùng twrp để backup lại thì có được không ạ? Vì em thấy việc dump khá khó với người mới vì phải đưa máy về EDL
Đưa máy về edl, backup bằng QFIL (3 file bạn trên bình luận). Cần thì backup file quan trong system, vendor....

Accelerator

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Được bạn, nhìn chung nên có full dump nữa về lâu dài không sợ gì cả.

Twrp thì chủ yếu có 3 phân vùng hay sử dụng nhất là system, boot, data. Vì GSI dùng vendor nên cái này nếu cần backup cũng đc (ko bắt buộc). Twrp cho backup thêm cả persist, modem, efs.

PhanMemVsmart

Lớp lá
Thành viên
backups bằg twrp vẫn ok nhưng nên backups vào thẻ nhớ nhé đề phòng ngứa tay format cả bộ nhớ ! còn nếu đc thì nên backups qua EDL sẽ an toàn và ok hơn có thể dùng tools crack trên mạng để làm rát nhiều nhưng cần có 1 chút kĩ năng và file prog của nó. muốn chi tiết hơn inbox em

Zenoz

Lớp mẫu giáo
Thành viên
1 trong những điều tôi hay dặn dò các bạn trước khi up rom là hãy chuẩn bị đầy đủ nhất có thể, đã là thiết bị điện tử thị đột tử là chuyện bình thường nên không có gì là chắc chắn cả. Bạn có file an toàn thì bạn mới thật sự an toàn. Thừa hơn thiếu. Tôi up rom cũng lỗi suốt, thậm chí mất cả bootloader là chuyện bình thường, thế nên EDL thật sự rất quan trọng.

Accelerator

Lớp mẫu giáo
Thành viên
có vsmart mã nguồn đóng mới thế thôi, bởi họ không release firmware gốc vì lí do bảo mật, chống wipe FRP

nghịch như xiaomi suốt ngày chẳng hỏng

Zenoz

Lớp mẫu giáo
Thành viên
có vsmart mã nguồn đóng mới thế thôi, bởi họ không release firmware gốc vì lí do bảo mật, chống wipe FRP

nghịch như xiaomi suốt ngày chẳng hỏng
mi thì khỏi nói rồi. Nhưng phải công nhận 1 điều là có sẵn 1 file EDL thì đỡ nặng đầu hơn thật.

Bài mới nhất

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB