• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Lỗi Treo logo khi khởi động lại

ibaw_07

Lớp mầm
Thành viên
Máy mình là vsmart live. Vỡ màn hình, đã thay ở trung tâm bảo hành vsmart. gần 2 tháng trước gặp tình trạng treo logo khi khởi động lại máy. Ban đầu là treo 2 đến 3 tiếng. Sau thì treo qua đêm. Và lần gần đây nhất là 2 ngày. Các thao tác đã thực hiện khi máy bị treo:
1. Bấm và giữ nút nguồn -> không ăn thua
2. Bấm giữ cùng lúc nút nguồn + nút giảm âm lượng --> không có tác dụng
3. Reset lại máy --> không có tác dụng
4. Đem ra trung tâm bảo hành chạy lại OS --> ban đầu thì hết. Sau thì lại bị. (Anh ktv có bảo máy bị cong main)
Note: nhấn giữ nút nguồn + nút giảm âm lượng: không vào được recovery mode. Lâu lâu lại vào được bằng cách nhấn liên tục nút giảm âm lượng. Lựa chọn các lệnh trong recovery mode, sau đó nhấn nút nguồn để thực thi thì máy lại khởi động lại -> treo logo.
Hiện giờ thì luôn cố gắng giữ máy luôn chạy, không để đột tử do hết pin, không update (đã update bản tháng 01/2021), không khởi động lại máy.
Tóm lại là máy mình bị làm sao T_T Cách xử lý như thế nào? Sau thời gian dài sử dụng IOS, chuyển qua android với niềm tin vào Vsmart, tự nhiên thấy mất niềm tin quá.

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Căn nguyên chính của vấn đề là máy vẫn đang bị cong mainboard, nó sẽ gây ra muôn vàn lỗi khó chịu trong quá trình sử dụng cho dù bạn dùng hàng giá rẻ hay siêu đắt như nhà táo hay sam cũng đều như vậy. Nếu máy bạn không bị rơi vỡ màn hình dẫn đến chuyện mainboard bị cong, bạn nói mất niềm tin vào Vsmart thì liệu có đúng không?

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Căn nguyên chính của vấn đề là máy vẫn đang bị cong mainboard, nó sẽ gây ra muôn vàn lỗi khó chịu trong quá trình sử dụng cho dù bạn dùng hàng giá rẻ hay siêu đắt như nhà táo hay sam cũng đều như vậy. Nếu máy bạn không bị rơi vỡ màn hình dẫn đến chuyện mainboard bị cong, bạn nói mất niềm tin vào Vsmart thì liệu có đúng không?
Cùng ý nghĩ nhưng lại chã dám nói, chắc mình còn non ?

ibaw_07

Lớp mầm
Thành viên
Thế tại sao khi rơi vỡ màn không bị. Tôi vẫn tiếp tục dùng một thời gian dài trước khi thay màn có bị làm sao đâu.
Thế thì do thay màn hay do vỡ màn dẫn đến cong main?
Mà việc treo logo này đâu phải cong main mới bị. Nhiều máy có cong main đâu nhưng vẫn bị?

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Đừng cáu thế chứ, có phải vấn đề xảy ra từ lúc bị rơi vỡ và công main không đã, quá trình sử dụng thì nó sẽ tạo ra nhiệt độ, rồi quá trình duy chuyển ảnh hưởng, đâu nhất thiết là bị ngay a, có thể mình gặp tai nạn giao thông gây ra rạng hoặc gãy xương, nhưng nếu nó không ảnh hưởng ngay lập tức thì không phải là nó không có rắc rối, còn non xanh gì à, mình nói luôn, mình 17 tuổi, và mới vào diễn đàn này chưa lâu, trước đây thì mình cũng mới có tiếp xúc với điện thoại chưa bao chưa lâu, kinh nghiệm chưa dày, bạn nói mình không biết là bạn sai, do mình không đủ tự tin để phát biểu như bạn kia, do mình làm mod nên phải chú ý câu từ đàng hoàng, mà bình thường thì mình cũng không phải loại tuỳ tiện gì, mình từng phát biểu lung tung 1 lần và tạo 1 cái drama nhỏ thôi, mà nó cũng không phải tất cả do mình, do bạn kia cáu gắt, thiếu suy nghĩ, nên bạn hãy bình tĩnh trong mọi trường hợp a

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Thế tại sao khi rơi vỡ màn không bị. Tôi vẫn tiếp tục dùng một thời gian dài trước khi thay màn có bị làm sao đâu.
Mà việc treo logo này đâu phải cong main mới bị. Nhiều máy có cong main đâu nhưng vẫn bị?
Với góc độ người dùng bình thường, những gì bạn nói không sai. Nhưng với góc độ kỹ thuật, thì nó có chuyện để nói đó bạn. Có lẽ bạn không nghe hết hoặc anh KTV Vsmart không nói hết mức độ rủi ro mà bạn có thể gặp phải trong quá trình sử dụng sau khi được thay màn hình mới.

Thế này nhé, khi máy bị va đập mạnh dẫn tới màn hình vỡ thì có thể mainboard đã bị cong và màn hình cũng đã cong theo nhưng vì vỡ nên bạn khó cảm nhận được. Main cong/màn hình cong nên nó không xung đột theo cách bạn sử dụng thông thường. Nhưng khi thay màn hình mới mà main vẫn cong thì nó sẽ có chuyện đó. Các mối hàn trên main có thể đã bị rạn nứt, độ phẳng và cứng của màn hình đè xuống main làm main căng ra càng làm cho các vết rạn trở nên tồi tệ hơn. Rồi các thao tác cử chỉ vuốt màn hình nặng hay nhẹ tay, bấm nút nguồn/âm lượng các kiểu, rồi bỏ túi quần túi xách bị các vật khác chèn ép/nén...bla bla.... đủ mọi tình huống có thể tác động đến main gây ra hàng loạt lỗi mà bạn đã thấy rồi đó.

Còn vấn đề bạn nói máy không cong main nhưng vẫn bị lỗi thì nó lại là chuyện khác. Nó có thể là lỗi HĐH hay xung đột ứng dụng. Hoặc cũng có thể main đã bị lỗi trong quá trình sản xuất và nếu như vậy thì Vsmart phải thay máy mới cho bạn/khách hàng (nếu còn thời hạn đổi trả) hoặc thay main mới nếu còn thời hạn bảo hành.

Quan điểm cá nhân mình là khi đem máy đi thay màn hình mà KTV còn phán là main bị cong thì mình bỏ luôn máy, không sửa nữa vì màn hình và mainboard là 2 món đắt tiền nhất của bất cứ smartphone nào. Chi phí sửa chữa đó có thể gần ngang bằng việc bạn mua lại 1 con máy tương tự đã qua sử dụng. Hãy suy nghĩ thoáng tí đi bạn, "của đi thay người", để dành tiền mua con khác như Joy4/Live4 hay Aris chẳng hạn. Cũng may là bạn xui xẻo với con Live chứ nếu như hàng Táo (bạn đã từng sử dụng) thì còn thê thảm hơn.

P/S : xóm nhà Live chắc sẽ inbox cho bạn hỏi mua lại xác máy để lấy màn hình quá ;)

thainhattam

Lớp mầm
Thành viên
Thế ý ông nói là, rơi vỡ màn, cong main, ko ảnh hưởng gì tới treo logo à, thế thì ông nhầm to rồi nhé, rơi vỡ màn, cong main, cong main nó ảnh hưởng tới rất nhiều link kiện bên trong, ban đầu có thể không sao, nhưng một thời gian có thể sẽ bị sao, lỗi này do bạn là chính, bạn lại nói mất niềm tin vào vsmart nghe nó hơi buồn cười. Nói như này còn thua cả trẻ con =))
(Mà việc treo logo này đâu phải cong main mới bị. Nhiều máy có cong main đâu nhưng vẫn bị?) Nếu máy không cong main vẫn bị, treo logo, thì họ sẽ bảo hành, trong trường hợp máy không xước móp, rơi vỡ nhé. Treo logo cũng có nhiều nguyên nhân, do vọc sĩ, do phần mềm,.... các thứ các thứ.
Chốt lại máy do ông làm hư từ đầu, rơi vỡ màn, cong main là ông phải chịu. Thế thôi
Good luck

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Thế ý ông nói là, rơi vỡ màn, cong main, ko ảnh hưởng gì tới treo logo à, thế thì ông nhầm to rồi nhé, rơi vỡ màn, cong main, cong main nó ảnh hưởng tới rất nhiều link kiện bên trong, ban đầu có thể không sao, nhưng một thời gian có thể sẽ bị sao, lỗi này do bạn là chính, bạn lại nói mất niềm tin vào vsmart nghe nó hơi buồn cười. Nói như này còn thua cả trẻ con =))
(Mà việc treo logo này đâu phải cong main mới bị. Nhiều máy có cong main đâu nhưng vẫn bị?) Nếu máy không cong main vẫn bị, treo logo, thì họ sẽ bảo hành, trong trường hợp máy không xước móp, rơi vỡ nhé. Treo logo cũng có nhiều nguyên nhân, do vọc sĩ, do phần mềm,.... các thứ các thứ.
Chốt lại máy do ông làm hư từ đầu, rơi vỡ màn, cong main là ông phải chịu. Thế thôi
Good luck
Chốt hạ thật kinh điển

PHA

Lớp mầm
Thành viên
Máy bị treo. Xác định bỏ, nhưng dữ liệu trong máy thì nhiều, không thể bỏ, cứu thế nào giờ cccm? Trung tâm nào cứu dữ liệu Vsmart ở Hà Nội thì cccm cho thông tin với. Thank all!

Đính kèm

233.3 KB · Lượt xem: 127