• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Tính năng ẩn thanh điều hướng Vsmart bị mất và cách khắc phục

hoangnam

Moderator
Thành viên
Một số bạn đang sử dung điện thoại Vsmart đang bị mất tính năng Ẩn thanh điều hướng trong phần thiết lập Thanh điều hướng mà không biết nguyên nhân vì sao thì ở bài viết này Vsfan.vn sẽ hướng dẫn mọi người cách bật nó hiện lên lại nhé.
Cụ thể bạn có thể nhìn xuống hình bên dưới đây thì tại mục Thanh điều hướng lẽ ra phải có 3 tùy chọn là: Thanh điều hướng đầy đủ, thu gọn thanh điều hướng. ẩn thanh điều hướng tuy nhiên lại bị mất đi 1 tùy chọn Ẩn thanh điều hướng.

Có 3 nguyên nhân mà mình phát hiện được đó là do mọi người đã vô tình kích hoạt tính năng Ghim màn hình hoặc Hỗ trợ tiếp cận đây là tính năng giúp cho người suy giảm chức năng vận động có thể thao tác dễ hơn bằng cách thêm các thanh điều hướng vào chính vì vậy tính năng Ẩn thanh điều hướng sẽ bị vô hiệu hóa vì vậy nếu bạn vô tính kích hoạt thì bây giờ chỉ cần tắt đi là được.

1.Tắt Ghim màn hình

Đây là tính năng cho phép sử dụng tính năng khóa màn hình để tiếp tục xem màn hình hiện tại tới khi bạn mở khóa.Nếu vô tính kích hoạt tính năng này thì tính năng Ârn thanh điều hướng cũng sẽ bị ẩn đi khiến bạn không bật được vì vậy hãy tắt tính năng Ghim màn hình bằng cách vào Bảo mật -> Ghim màn hình sau tắt đi nhé.

2.Tắt hỗ trợ tiếp cận

Một nguyên nhân nữa là do bạn đã kích hoạt tính năng Hỗ trợ tiêp cận vì vậy hãy tắt hết đi,Bạn truy cập vào Cài đặt -> Hỗ trợ tiếp cận trong này bạn kéo xuống phía dưới sẽ thấy 2 tính năng đó là:
  • Tiếp cận bằng công tắc​
  • Trình đơn Hỗ trợ tiếp cận​

Nếu bạn bật một trong 2 tính năng trên thì thanh điêu hướng sẽ không ẩn được nữa vì vậy bạn truy cập vào từng mục để tắt đi nếu như nó đang bật nhé.
Bạn chỉ cần gạt thanh trạng thái sang trạng thái Tắt (Off) là được và bây giờ quay ra kiểm tra thử xem tính năng Ẩn thanh điều hướng đã xuất hiện chưa nhé.

Truy cập vào mục Màn hình -> Thanh điều hướng để kiểm nhé và lúc này bạn sẽ thấy mục Thanh điều hướng đã xuất hiện đầy đủ 3 tùy chọn và bạn có thể kích hoạt tính năng Ẩn thanh điều hướng để dùng cử chỉ vuốt nếu muốn nhé.

an-cac-thanh-dieu-huong-jpg.191

Vậy là xong, nếu có thắc mắc hay chia sẽ gì anh em cứ để lại bình luận trên diễn đàn Vsfan.vn để mọi người cùng giao lưu và chia sẽ nhé.Chúc anh em thành công!

Sửa lần cuối:

hoangnam

Moderator
Thành viên
Mình đã làm giống vậy nhưng vẫn không hiện lên phần ẩn thanh điều hướng!!!
Mò thêm mục Chọn để nói trong Hỗ trợ tiệm cận để tắt nếu không được luôn thì bác tìm các tính năng trong mục Hỗ trợ tiệm cận cái nào bật thì tắt đi thử bác, chắc còn vài trường hợp nào đó khiến tính năng ẩn thanh điều hướng bị vô hiệu hóa.

hoangnam

Moderator
Thành viên
Bổ sung thêm là bạn check coi tính năng Ghim màn hình có bật không thử, nếu bật thì nó cũng sẽ ko cho phép ẩn thanh điều hướng.

tat-ghim-man-hinh-jpg.250

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Đã làm đủ các bước mà vẫn k có dòng ẩn thanh điều hướng vos 2.5
Active 3 hồi đó có ẩn được một vài lần, nhưng sau đó không bật lên được nữa nên để thanh điều hướng vậy luôn, tới khi lên vos 3.0 mới tập làm quen với ẩn thanh điều hướng, mình nghĩ vos 2.5 bị lỗi chung là ẩn thanh điều hướng ấy

DamDiep

Lớp mầm
Thành viên
Active 3 hồi đó có ẩn được một vài lần, nhưng sau đó không bật lên được nữa nên để thanh điều hướng vậy luôn, tới khi lên vos 3.0 mới tập làm quen với ẩn thanh điều hướng, mình nghĩ vos 2.5 bị lỗi chung là ẩn thanh điều hướng ấy
Hịc vậy là toang àk

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Hừmmmmm chắc cái ẩn thanh điều hướng trên android 9 là bản beta, dùng không ổn định nên đã ẩn đi, còn cái chạm 2 lần mở màn hình thì hồi còn vos 2.5 mình vẫn thấy

Đính kèm

140.1 KB · Lượt xem: 435

toantire

Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Nó chỉ có vậy
Cái chạm 2 lần bạn vào cái cài đặt hiển thị với hỗ trợ tiếp cận thử xem, dù không chắc nhưng tìm thử, biết đâu được kk, lâu quá nên quên hết rồi

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB