• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

Hỏi & Đáp Làm sao xóa ứng dụng mặc định của Google trên Vsmart

Dream

Lớp mầm
Thành viên
Có cách nào tắt hẳn luôn không ạk, chứ mình tắt rồi xoá cache rồi nó cũng tự tải lại sao khi mình bật wifi hay để qua ngày là tự tải lại rất khó chịu ạk. Mình thường dùng ứng dụng bên thứ 3 không phụ thuộc quá vào google như chrome hay youtube..... gì đấy vì nó không đám ứng nhu cầu cần thiết mình sử dụng có cách nào tắt hẳn luôn không ạk.
những máy khác mình tắt là nó off hẳn luôn còn này tắt nó vẫn tự tải lại sau khi bật lại wifi sau một time không sử dụng.
Mong ace chỉ dẫn

Đính kèm

295.4 KB · Lượt xem: 947

hoangnam

Moderator
Thành viên
Hiện mấy ứng dụng này nó không cho xóa cơ bản vì là ứng dụng của Google mà android của Google... để làm nó mất đi thì bạn vào thông tin ứng dụng rồi.
Bộ nhớ và bộ nhớ đệm -> Xóa bộ nhớ và xóa Bộ nhớ đệm....sau khi xóa xong thì tắt chế độ tự động cập nhật.Bạn vào Google Play -> Cài đặt-> Tự động cập nhật ứng dụng -> Không tự động cập nhật ứng dụng.

Chứ hiện tại chắc chỉ root mới xóa hẳn được thôi.

Sửa lần cuối:

Dream

Lớp mầm
Thành viên
Hiện mấy ứng dụng này nó không cho xóa cơ bản vì là ứng dụng của Google mà android của Google...

Muốn nó không tự động cập nhật thì bạn vào Google Play -> Cài đặt-> Tự động cập nhật ứng dụng -> Không tự động cập nhật ứng dụng.

Chứ hiện tại chắc chỉ root mới xóa hẳn được thôi.
Mình đã tắt hoàn toàn trong chplay và luôn trong cài đặt, mình tắt nó đi rồi nó ẩn luôn ứng dụng nhưng qua ngày sau nó vẫn tự tải lại 4 ứng dụng đó. Khất khó chịu, mình từng tắt đc trên joy2+ nhưng h là em live bản cập nhật mới nhất chắc không đc rồi. Cám ơn bạn nhiều

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Có cách nào tắt hẳn luôn không ạk, chứ mình tắt rồi xoá cache rồi nó cũng tự tải lại sao khi mình bật wifi hay để qua ngày là tự tải lại rất khó chịu ạk. Mình thường dùng ứng dụng bên thứ 3 không phụ thuộc quá vào google như chrome hay youtube..... gì đấy vì nó không đám ứng nhu cầu cần thiết mình sử dụng có cách nào tắt hẳn luôn không ạk.
những máy khác mình tắt là nó off hẳn luôn còn này tắt nó vẫn tự tải lại sau khi bật lại wifi sau một time không sử dụng.
Mong ace chỉ dẫn
Đợi android 11 nhé. Google Nó sẽ cho tắt ứng dụng không xài. Hihi. Không thì gửi mail cho Vsmart làm thêm chức năng gỡ ứng dụng không xài. Vsmartfansclub@gmail.com

vietbacqt

Lớp lá
Thành viên
Đây bạn, dùng ADB nhé, lúc tr mình dùng trên xiaomi, mới mua active 3 vẫn dùng đc:
2. Về phần mềm yêu cầu:
2.1. ADB: https://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2317790
2.2. platform_tool: https://forum.xda-developers.com/android/software/android-platform-tools-portable-adb-t3538003
3. Sau khi download về và thực hiện cài đặt cũng như unzip xong, chúng ta tiến hành thôi :D
4. Mở CMD (nên run as admin)
5. cd vào folder platform_tool (cd C:\platform_tool)
6. Kết nối điện thoại với PC (nhớ là điện thoại phải bật ON chế độ "gỡ lỗi USB" trong phần "tuỳ chọn nhà phát triển"
7. Gõ lệnh: adb devices (lúc này điện thoại có yêu cầu gì thì chọn OK)
8. Tiếp theo gõ: adb shell
Rồi tiếp tục: pm list packages
Lúc này các ae sẽ thấy một list các packages trong máy của chúng ta
Các ae nên copy nó sang notepad++ chẳng hạn
9. Muốn gỡ phần mềm nào thì gõ lệnh theo cú pháp sau:
“pm uninstall -k --user 0 <name of package>”
VD: mình muốn gỡ Gmail (vì mình ko cần) thì gõ:
pm uninstall -k --user 0 com.google.android.gm
Cứ thế tiếp tục
10. Sau đây là 1 list các phần mềm mình muốn gỡ bỏ:
com.miui.fm (FRadio)
com.android.browser
com.google.android.marvin.talkback
com.facebook.services (mặc định trong máy chứ ko phải app facebook cài vào)
com.google.android.music (trình nghe nhạc của GG)
com.miui.bugreport
com.google.android.apps.docs (hình như là GDrive)
com.google.android.apps.maps
com.miui.translation.youdao (ko biết)
com.miui.klo.bugreport
com.google.android.videos (trình xem phim của GG)
com.xiaomi.midrop (mình ko cần app này)
com.facebook.system(mặc định trong máy chứ ko phải app facebook cài vào)
com.google.android.apps.tachyon (hình như là Duo)
com.google.android.gm (gmail)

Nguồn tham khảo: https://www.xda-developers.com/uninstall-carrier-oem-bloatware-without-root-access/

Anhdimax

Lớp lá
Thành viên
Đây bạn, dùng ADB nhé, lúc tr mình dùng trên xiaomi, mới mua active 3 vẫn dùng đc:
2. Về phần mềm yêu cầu:
2.2. platform_tool: https://forum.xda-developers.com/android/software/android-platform-tools-portable-adb-t3538003
3. Sau khi download về và thực hiện cài đặt cũng như unzip xong, chúng ta tiến hành thôi :D
6. Kết nối điện thoại với PC (nhớ là điện thoại phải bật ON chế độ "gỡ lỗi USB" trong phần "tuỳ chọn nhà phát triển"
Cứ thế tiếp tục
com.miui.fm (FRadio)
com.android.browser
com.miui.bugreport
com.miui.klo.bugreport

Nguồn tham khảo: https://www.xda-developers.com/uninstall-carrier-oem-bloatware-without-root-access/
Để sắm thêm cái máy tính cái đã :)

MiHoNguyen

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
2. Về phần mềm yêu cầu:
Cứ thế tiếp tục
com.miui.fm (FRadio)
com.android.browser
com.miui.bugreport
com.miui.klo.bugreport

Khi gỡ các gói cài đặt bằng ADB thì trên điện thoại nên cài thêm App Inspector để xem tên gói cài được chính xác

vietbacqt

Lớp lá
Thành viên
Khi gỡ các gói cài đặt bằng ADB thì trên điện thoại nên cài thêm App Inspector để xem tên gói cài được chính xác
Đúng thật bác ạ, trên miui thì có đủ mà Vos thì tự mò thôi.

Canhheo211

Lớp mầm
Thành viên
Các bác có thể dùng 2 điện thoại và app Bugjaeger để gỡ bloatware cho nhau nhé. Tiện thể cho em hỏi thì những app nào gỡ được mà không ảnh hưởng đến OS ạ

TiEo

Lớp 2
Thành viên
Các bác có thể dùng 2 điện thoại và app Bugjaeger để gỡ bloatware cho nhau nhé. Tiện thể cho em hỏi thì những app nào gỡ được mà không ảnh hưởng đến OS ạ
hầu hết các app hiển thị trên giao diện sử dụng đều gỡ được hết thông qua lệnh ADB, và bạn nên gỡ theo package của mỗi app, không nên gỡ những gì mà bạn không biết vì nó chắc chắn có liên quan đến hệ thống OS.
Để cụ thể hơn thì bạn muốn gỡ app nào trên máy của bạn thì cứ liệt kê ra ở đây, các vọc sĩ sẽ cho lời khuyên bổ ích.

Canhheo211

Lớp mầm
Thành viên
hầu hết các app hiển thị trên giao diện sử dụng đều gỡ được hết thông qua lệnh ADB, và bạn nên gỡ theo package của mỗi app, không nên gỡ những gì mà bạn không biết vì nó chắc chắn có liên quan đến hệ thống OS.
Để cụ thể hơn thì bạn muốn gỡ app nào trên máy của bạn thì cứ liệt kê ra ở đây, các vọc sĩ sẽ cho lời khuyên bổ ích.
Giờ em muốn gỡ Gboard được không ạ. Em thích Swiftkey hơn ??

Thangtuve

Lớp mẫu giáo
Thành viên
Không hiểu nhiều về smartphone mà mày mò hay gỡ lung tung dễ lỗi máy lắm, mất bảo hành đấy hoặc phải tốn tiền đem máy đi cài lại.

Duck

Lớp lá
Thành viên
Không hiểu nhiều về smartphone mà mày mò hay gỡ lung tung dễ lỗi máy lắm, mất bảo hành đấy hoặc phải tốn tiền đem máy đi cài lại.
cách này chỉ gỡ app ở mức user thôi, package vẫn còn trong system nên không ảnh hưởng gì đến rom mà mất bảo hành cả. gỡ quá trớn thì bị bootloop, factory reset là xong. mấy bữa nay mình bị reset vài lần vì nghịch cái này :)

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB