• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

4 cách xem bộ nhớ RAM trên Vsmart (Live, Active, Joy...)

FQA

Moderator
Thành viên
Nhiều bạn thắc mắc hỏi rằng làm sao để kiểm tra xem dung lượng bộ nhớ ram của điện thoại Vsmart như Vsmart Live, Active 3, Joy 3... như thế nào bởi hiện tại trong phần Thông tin điện thoại thì thông tin về bộ nhớ RAM hoàn toàn không có?
Vậy làm sao để kiểm tra điện thoại Vsmart Live của bạn là bản 3G RAM hay 4G RAM hay 6G RAM hay hiện đang ngốn hết bao nhiêu dung lượng ram khi sử dụng thì hãy cùng diễn đàn Vsmart Việt Nam đi tìm hiểu 4 cách kiểm tra RAM bên dưới đây nhé.

Cách dưới đây áp dụng cho toàn bộ điện thoại Vsmart luôn nhé, vì vậy nếu bạn dùng Vsmart Active 3, Joy 3... hay các dòng khác đều có thể kiểm tra bằng cách dưới đây.

Cách 1.Sử dụng code Secret

Rất may là Vsmart có phát triển một công cụ ẩn dùng cho các kĩ thuật viên Vsmart tại các Trung tâm bảo hành Vsmart kiểm tra phần cứng điện thoại khách hàng và công cụ này có tính năng kiểm tra bộ nhớ máy và RAM của điện thoại Vsmart.
Chỉ cần bạn bấm bàn phím với thao tác lệnh là *#*#876278#*#* thì ngay lập tức màn hình điện thoại sẽ hiện ra công cụ test, tại đây bạn chọn vào mục MEMORY.

Lúc này chi tiết về bộ nhớ trong và bộ nhớ RAM sẽ hiện lên và bạn có thể kiểm tra được thông tin điện thoại Vsmart của bạn.

kiem-tra-bo-nho-ram-bang-secret-code-1-jpg.921

Đây là cách kiểm tra bộ nhớ RAM trên điện thoại Vsmart nhanh nhất mà bạn có thể làm, tuy nhiên một khuyến điểm là công cụ này chỉ hoạt động trên các dòng máy Vsmart VOS 2.5 trở lên vì vậy nếu bạn đang sử dụng điện thoại Vsmart cũ dưới VOS 2.5 thì không sử dụng được mà phải áp dụng 3 cách còn lại bên dưới.

Cách 2.Sử dụng phần mềm Chăm sóc điện thoại

Từ phiên bản VOS 3.0 trở đi thì Vsmart phát triển một công cụ có tên gọi là Chăm sóc điện thoại giúp người dùng dọn dẹp, giải phóng bộ nhớ để điện thoại chạy mượt hơn.Và ở công cụ này nó hiển thị được chi tiết bộ nhớ máy, bộ nhớ RAM để bạn có thể kiểm tra được thông tin điện thoại bạn.

xem-bo-nho-ram-bang-ung-dung-cham-soc-vsmart (1).jpg

Nếu điện thoại Vsmart bạn chưa có phần mềm này thì ngay bây giờ bạn có thể bấm vào đường link bên dưới đây để tải về cài cho điện thoại Vsmart của bạn.
Rất may là ứng dụng này hỗ trợ hầu hết cách điện thoại Vsmart ở mọi phiên bản VOS vì vậy bạn chỉ cần dùng điện thoại Vsmart là có thể tải được.

Cách 3.Kiểm tra thông qua chế độ nhà phát triển

Một tính năng được ẩn đi trên các dòng điện thoại Androi nói chung hay Vsmart Live nói riêng đó là Chế độ nhà phát triển (Developer mode) và trong tính năng này khi kích hoạt lên bạn sẽ xem được thông tin về bộ nhớ RAM cũng như hiệu xuất sử dụng và lượng ram trống, vậy để xem bạn thực hiện tại các bước như sau:
  • Bước 1: Đầu tiên bạn cần phải kích hoạt tính năng nhà phát triền trên điện thoại Vsmart Live của bạn, sau khi kích hoạt xong thì tính năng này mới xuất hiện trong phần cài đặt.Bạn xem chi tiết cách kích hoạt tính năng nhà phát triển này tại bài viết bên dưới đây của diễn đàn nhé:Hướng dẫn bật chế độ Nhà phát triển (Developer Mode) trên Vsmart
  • Bước 2: Sau khi kích hoạt thành công chế độ trên rồi thì bạn tiến hành truy cập vào bằng cách vào Cài đặt -> Hệ thống ->Tùy chọn nhà phát triển
buoc-4-tinh-nang-tuy-chon-nha-phat-trien-xuat-hien-jpg.45

• Bước 3: Tại đây bạn sẽ thấy tính năng Bộ nhớ xuất hiện đây chính là bộ nhớ RAM đó nhé chứ không phải bộ nhớ trong đâu các bạn, bạn bấm vào tính năng này nhé.

• Bước 4: Ngay lập tức thông tin về bộ nhớ RAM điện thoại Vsmart Live của bạn sẽ hiện ra một cách chi tiết, ở phần Tổng bộ nhớ chính là dung lượng RAM điện thoại bạn, của mình là 5.9G tức là phiên bản mình là Vsmart Live 6G.

Ở đây bạn còn biết được các thông tin như trung bình điện thoại bạn sử dụng hết bao nhiêu GB bộ nhớ Ram, lượng Ram còn trống.v.v. quá đơn giản đúng không nào?

Cách 4.Xem bằng phần mềm CPU-Z

Phần mềm CPU-Z quá nỗi tiếng rồi không ai mà không biết đến nó cả, đây là phần mềm nhanh nhất để đọc các thông tin về phần cứng điện thoại của bạn hoặc kể cả máy tính.Nó giúp bạn xem chi tiết cấu hình điện thoại bạn như: RAM, Chip, PIN, Socket, , CPU...chỉ cần bật ứng dụng lên là có thể xem được ngay bạn không cần phải thực hiện thao tác gì cả.Nếu bạn nào không xem được bằng cách 1 thì hãy sử dụng cách bên dưới đây để xem nhé.

• Bước 2: Sau khi tải về bạn mở ứng dụng CPU-Z lên, tại đây bạn bấm vào Tab Device để xem thông tin bộ nhớ RAM.Ngay lập tức dung lượng RAM điện thoại Vsmart Live của bạn sẽ hiện ra tại dòng Total RAM (Tổng dung lượng RAM), ở dưới của mình hiện là 5616 MB thì đây là Vsmart Live 6G, lẽ ra sẽ hiện là 6000MB thì đây là do cách tính của thằng CPU-Z.

Ngoài ra tại đây bạn còn xem được bộ nhớ RAM còn trống, bộ nhớ trong của bạn là bao nhiêu GB cũng như thông số DPI,độ phẩn giản màn hình.

Vậy là xong, chỉ với 2 cách đơn giản trên là bạn đã có thể xem được chi tiết bộ nhớ RAM điện thoại Vsmart Live của mình rồi đúng không và lưu ý cách này áp dụng cho hầu hết các điện thoại khác của Vsmart như: Active 1, Active 1+, Joy 1, Joy 2+, Star, Bee...

Video hướng dẫn

Nếu có thắc mắc hay hỏi đáp, chia sẽ gì anh em đừng quên tham gia diễn đàn Vsmart việt nam nhé.Chúc các bạn thành công!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

YukariDuyenNgo

Lớp mầm
Thành viên
Cảm ơn bạn, Điện thoại mình bị gởi bảo hành thay Pin, lúc nhận về thì bị mất chức năng sinh trắc học, mất dấu vân tay. Gởi vô lại tốn thời gian với đang dịch nữa. Có bạn chỉ khởi động lại vài lần thì được, nhưng mình khởi động lại nhiều rồi vẫn không hiển thị. Các bạn có biết cách nào không?

SonLe

Mod & Support
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Đ
Cảm ơn bạn, Điện thoại mình bị gởi bảo hành thay Pin, lúc nhận về thì bị mất chức năng sinh trắc học, mất dấu vân tay. Gởi vô lại tốn thời gian với đang dịch nữa. Có bạn chỉ khởi động lại vài lần thì được, nhưng mình khởi động lại nhiều rồi vẫn không hiển thị. Các bạn có biết cách nào không?
Điện thoại chưa có gì thì hard reset cho mau.

toantire

Chuyên về mẹo và lỗi vặt, đang dùng mi note 10 pro
Hỗ trợ điện thoại Vsmart
Thành viên
Thường thì tầm 4 - 6 lần thì phải, hôm trước bị mình khởi động lại 4 5 lần là có lại vân tay ngay, bạn chịu khó thêm vài lần xem sao