• Viết bài chia sẻ trên Vsfan.vn nhận Donate dưới 1 TỶ ĐỒNG Xem chi tiết

ngochang

Moderator
Thành viên
Vì điện thoại Vsmart chạy hệ điều hành Android chính vì vậy khi sử dụng lâu ngày bạn sẽ thấy hiện tượng điện thoại bị chậm, dung lượng bộ nhớ đầy cũng như RAM quá tải chính do các file cache, file logs...sinh ra vì vậy thông thường anh em sẽ cài thêm các ứng dụng dọn rác, giải phóng bộ nhớ tăng hiệu suất , tăng tốc cho điện thoại và với Vsmart cũng không ngoại lệ, đặc biệt những bạn chơi game rất hay áp dụng.
Chắc hẳn anh em sẽ nghĩ đến các ứng dụng như Super Clear, CClear... tuy nhiên thực sự mình không tin tưởng các ứng dụng này, nhiều người nói rằng ứng dụng dọn rác thực chất là đang mang rác vào điện thoại của bạn :LOL: vì vậy không phải cứ cài vào là điện thoại sẽ mượt đâu.

Ở bài viết này mình chỉ giới thiệu duy nhất 3 ứng dụng theo ý kiến cá nhân của mình là tốt bởi vì 2 ứng dụng do chính Vsmart phát triển và 1 ứng dụng do chính Google phát triển đã được nhiều người đánh giá cao không cần phải bàn cải và nếu như bạn chưa biết thì cùng diễn đàn Vsmart Việt Nam tìm hiểu ngay bây giờ nhé.

2-ung-dung-don-rac-giai-phong-bo-nho-ram-cho-dien-thoai-vsmart.jpg

1.Ứng dụng chăm sóc thiết bị Vsmart

Từ phiên bản VOS3.0 Vsmart phát hành 1 ứng dụng vô cùng hữu ích cho người dùng điện thoại Vsmart có tên là Vsmart Chăm sóc thiết bị.
Rất may là ứng dụng này hỗ trợ hầu hết cách điện thoại Vsmart ở mọi phiên bản VOS vì vậy bạn chỉ cần dùng điện thoại Vsmart là có thể tải được.Nếu điện thoại Vsmart bạn chưa có phần mềm này thì ngay bây giờ bạn có thể bấm vào đường link bên dưới đây để tải về cài cho điện thoại Vsmart của bạn.
Ứng dụng Chăm sóc Thiết bị giúp bạn dễ dàng chăm sóc cho chính thiết bị của mình như:

Dọn dẹp Bộ nhớ lưu trữ

don-dep-bo-nho-xoa-tep-rac (1).jpg
  • Xóa các tệp nhớ đệm, tệp tin còn sót, và tệp tin cài đặt.
  • Quét bộ nhớ điện thoại để tìm các tệp tin lớn và tệp tin trùng lặp.
  • Phát hiện ứng dụng ít sử dụng
  • Phát hiện danh bạ điện thoại trùng lặp

Tối ưu bộ nhớ

toi-uu-bo-nho-va-giai-phong-ram (1).jpg
  • Tăng tốc thiết bị của bạn bằng cách nhanh chóng tắt các ứng dụng chạy ngầm
  • Hạn chế các ứng dụng chạy nền để tiết kiệm bộ nhớ cho hiệu năng mượt mà hơn
Quản lý Pin
  • Chuẩn đoán mức sử dụng pin
  • Trình tiết kiệm pin
Bảo vệ thiết bị
  • Quét điện thoại của bạn để nhận diện các hành vi bất thường
  • Kiểm tra kết nối mạng và dữ liệu truy cập
  • Quét ứng dụng mới cài đặt
  • Tự động quét thiết bị sau khi khởi động lại

2.Ứng dụng dọn dẹp dung lượng: Files của Google

Files của Google là một ứng dụng quản lý tệp giúp bạn giải phóng dung lượng với các đề xuất dọn dẹp.Chỉ trong vài lần nhấn, bạn có thể giải phóng dung lượng nhanh hơn và dễ dàng hơn bao giờ hết: Xóa ảnh cũ khỏi ứng dụng trò chuyện, xóa tệp trùng lặp, xóa ứng dụng không sử dụng, xóa bộ nhớ đệm và làm nhiều điều khác bên cạnh đó còn rất nhiều tính năng khác như: tìm tệp, chia sẽ tệp...
Nói tóm lại đã có rất nhiều diễn đàn công nghệ đánh giá ứng dụng dọn dẹp rác này của Google rồi, thậm chí nó còn giúp tăng FPS hơn khi chơi game bạn có thể test thử, và bây giờ mình sẽ hướng dẫn mọi người các cài và sử dụng nhé.

Bạn có thể tải ứng dụng Files của Google tại đường link sau đây: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.google.android.apps.nbu.files

Sau khi tải xong bạn tiến hành mở ứng dụng lên để tiến hành cách bước giải phóng dung lượng cho điện thoại Vsmart của bạn.(Bạn nhớ đồng ý toàn bộ các quyền mà ứng dụng này yêu cầu nhé).

Ở đây có rất nhiều lựa chọn cho bạn để xóa bớt các file, dọn dẹp bộ nhớ của bạn bạn thực hiện từ đầu tới cuối nhé cụ thể các mục sau:
  1. Tệp rác: đây là các tệp rác như các file bộ nhớ đệm, cache, logs...bạn nên xóa toàn bộ các tệp ở mục này.​
  2. Tệp trùng lặp: các file, hình ảnh, video... có tên giống nhau bạn có thể bấm vào để lọc và xóa các file không cần đến.​
  3. Phương tiện Zalo: khi gửi tin nhắn bằng hình ảnh, video... trên Zalo thì các hình ảnh này sẽ lưu lại trên điện thoại của bạn vì vậy chiếm rất nhiều dung lượng điện thoại.Bạn có thể xóa hết đi hoặc chọn những file nào cần xóa.​
  4. Tệp đã tải xuống: các file bạn đã download ở trên mạng, bạn nên xóa đi nếu không cần dùng đến.​
  5. Tệp lớn: nơi chứa các tệp như hình ảnh, video... có dung lượng lớn nhất bạn nên xóa bớt đi.​
Để xóa đi chỉ cần bạn bấm vào Xác nhận và giải phóng sau đó chọn lọc các file muốn xóa hoặc chọn hết tất cả và tiến hành xóa đi là xong như hình bên dưới đây.

Sau khi sử dụng ứng dụng Files của Google mình đã xóa được hơn 1GB các file, tệp rác, dư thừa để tăng dung lượng cũng như giúp điện thoại chạy mượt hơn.

3.Ứng dụng Game Mode

Vsmart phát hành một ứng dụng có tên gọi là Game Mode (VinSmart Chế độ chơi game), các điện thoại từ phiên bản VOS 2.5 trở đi sẽ được cài đặt ứng dụng này.Ứng dụng này sẽ giúp tối ưu cho các bạn khi chơi game với các điều chỉnh các thiết lập để cân bằng hiệu năng của máy và trò chơi tùy vào nhu cầu sử dụng.
Bạn có thể thoải mái tùy chọn các thiết lập:
  • Giảm độ phân giải màn hình
  • Tăng hiệu suất của bộ vi xử lý
  • Tăng khả năng xử lý hình ảnh
  • Tăng giảm FPS của trò chơi
  • Tắt hiệu ứng của ứng dụng khi chơi game
  • Giới hạn những ứng dụng chạy ngầm khi chơi
Chính vì vậy bạn nên cài đặt ứng dụng này để có thể tối ưu điện thoại Vsmart của mình giúp nó hoạt động mượt hơn đặc biệt khi chơi game.
Bạn có thể tải ứng dụng Game Mode của Vsmart tại đường link sau đây: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.vinsmart.gamemode

Sau khi tải xong bạn tiến hành mở lên để thực hiện việc giải phóng bộ nhớ.Ứng dụng lúc này sẽ tự động thêm các game bạn đã cài trên điện thoại Vsmart để mục đích tối ưu cho các game đó.
Bạn tiến hành bấm vào TĂNG HIỆU NĂNG và lúc này điện thoại Vsmart sẽ tiến hành quá trình dọn dẹp, giải phóng bộ nhớ, RAM và các ứng dụng chạy ngầm để tăng thêm hiệu năng cho điện thoại của bạn.

Như ở hình trên ứng dụng thông báo đã giải phóng được 37 ứng dụng chạy ngầm, cải thiện 25% hiệu năng sử dụng điện thoại.Bên cạnh đó nếu bạn chuyên chơi game có thể vào phần Cài đặt để thiết lập các cài đặt về độ sáng, âm thanh... khi chơi game.

Như vậy là Vsfan.vn đã giới thiệu đến các bạn 3 ứng dụng tốt nhất và nên cài nhất để dọn rác, giải phóng bộ nhớ giúp tăng tốc cũng như tăng hiệu năng khi bạn sử dụng điện thoại Vsmart.Anh em có đóng góp cũng như thắc mắc, chia sẽ gì nhớ để lại bình luận bên dưới bài viết để mọi người cùng thảo luận nhé.

Chúc mọi người thành công!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

SÔI ĐỘNG TRONG TUẦN

THEO DÕI Vsfan.vn TRÊN FB